राजपथाचे नाव बदलून कर्तव्य पथ करण्याचा प्रस्ताव NDMC मध्ये मंजूर, उद्या उद्घाटन करणार पंतप्रधान


नवी दिल्ली : राष्ट्रीय राजधानी दिल्लीतील सेंट्रल व्हिस्टा अव्हेन्यू परिसरात येणाऱ्या राजपथचे नाव बदलून कर्तव्य पथ करण्याचा प्रस्ताव मंजूर करण्यात आला आहे. नवी दिल्ली महानगरपालिकेच्या बैठकीत हा ठराव मंजूर करण्यात आला. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी गुरूवारी कर्तव्य पथाचे नाव आणि उद्घाटन करतील.

केंद्रीय राज्यमंत्री मीनाक्षी लेखी या संदर्भात म्हणाल्या की, आजची बैठक ऐतिहासिक होती, ही विशेष बैठक होती. हा निर्णय सर्वानुमते मंजूर करण्यात आला. राजपथ पूर्वी किंग्सवे म्हणून ओळखला जात होता. गुलामगिरीचे प्रत्येक चिन्ह आपल्याला बदलावे लागेल.

सरकारच्या महत्त्वाकांक्षी सेंट्रल व्हिस्टा पुनर्विकास प्रकल्पांतर्गत नूतनीकरण केलेल्या संपूर्ण परिसराचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी 8 सप्टेंबर रोजी संध्याकाळी उद्घाटन करतील. नवी दिल्ली नगर परिषद (NDMC) ने 7 सप्टेंबर रोजी राजपथ आणि सेंट्रल व्हिस्टा लॉनचे ‘कर्तव्य पथ’ असे नामकरण करण्याबाबत विशेष बैठक बोलावली होती आणि हा प्रस्ताव परिषदेसमोर ठेवण्यात आला होता.

ते म्हणाले, इंडिया गेटवरील नेताजींच्या पुतळ्यापासून ते राष्ट्रपती भवनापर्यंतचा संपूर्ण मार्ग आणि परिसर ड्युटी पथ म्हणून ओळखला जाईल. ब्रिटिश काळात राजपथाला किंग्सवे म्हटले जायचे.

पंतप्रधान मोदी यांनी या वर्षीच्या स्वातंत्र्यदिनाच्या भाषणात वसाहतवादी विचारसरणी दर्शविणारी प्रतीके काढून टाकण्याची गरज व्यक्त केली होती. सूत्रांनी सांगितले की, पंतप्रधानांनी 2047 पर्यंत पुढील 25 वर्षांत सर्व लोकांनी कर्तव्ये पार पाडण्यावर भर दिला आहे आणि ही भावना ‘कर्तव्यपथ’ या नावात दिसून येईल.

ते म्हणाले की, मोदी सरकारने याआधीही अनेक रस्त्यांची नावे बदलून लोककेंद्रित केली आहेत. 2015 मध्ये रेसकोर्स रोडचे नाव बदलून पंतप्रधानांचे निवासस्थान असलेल्या लोककल्याण मार्ग असे करण्यात आले. 2015 मध्ये औरंगजेब रोडचे नामकरण एपीजे अब्दुल कलाम रोड असे करण्यात आले. 2017 मध्ये डलहौसी रोडचे नाव दाराशिकोह रोड असे करण्यात आले. अकबर रोडचे नाव बदलण्याचेही अनेक प्रस्ताव आले आहेत, मात्र अद्याप कोणताही निर्णय झालेला नाही.