टॉप थिंक टँक, सेंटर फॉर पॉलिसी (CPR) रिसर्चवर आयकर विभागाचे छापे


नवी दिल्ली – दिल्लीतील सेंटर ऑफ पॉलिसी रिसर्च या स्वतंत्र थिंक टँकवर आयकर विभागाचे छापे सुरू आहेत. सूत्रांनी एनडीटीव्हीला सांगितले की सीपीआरवरील ही कारवाई हरियाणा, महाराष्ट्र आणि गुजरातमध्ये आयकर विभागाने टाकलेल्या छाप्यांशी संबंधित आहे. प्राप्तिकर विभाग 20 पेक्षा जास्त नोंदणीकृत परंतु मान्यता नसलेल्या राजकीय पक्षांच्या निधीप्रकरणी अनेक ठिकाणी छापे टाकत आहे.

या केंद्राचे प्रमुख हे एकेकाळी भाजप सरकार आणि शिक्षणतज्ज्ञ प्रताप भानू मेहता यांचे प्रमुख टीकाकार राहिले आहेत. सध्या सीपीआरच्या प्रशासकीय मंडळाच्या अध्यक्षा मीनाक्षी गोपीनाथ आहेत. राजकीय शास्त्रज्ञ गोपीनाथ जवाहरलाल नेहरू विद्यापीठात शिकवायचे आणि नवी दिल्लीतील लेडी श्रीराम कॉलेजचे प्राचार्य राहिले आहेत. यामिनी अय्यर या त्याच्या अध्यक्षा आणि मुख्य कार्यकारी आहेत. बोर्डाच्या सदस्यांमध्ये माजी परराष्ट्र सचिव श्याम सरन आणि आयआयएमचे प्राध्यापक रामा विजापूरकर यांचा समावेश आहे.

थिंकटँकने आपल्या वेबसाइटवर म्हटले आहे की भारत सरकारकडून एक ना-नफा ना-तोटा संस्था म्हणून मान्यता मिळाल्यामुळे, योगदान करमुक्त आहे. CPR ला विविध देशांतर्गत आणि आंतरराष्ट्रीय स्त्रोतांकडून अनुदान प्राप्त होते, ज्यात फाउंडेशन, कॉर्पोरेट परोपकार, सरकार आणि बहुपक्षीय एजन्सी, वार्षिक वित्त आणि वेबसाइटवर उपलब्ध अनुदानाच्या संपूर्ण खात्यांसह सर्व लेखा-जोखा वेबसाईटवर उपलब्ध आहे.

1973 मध्ये स्थापित, ते स्वतःचे वर्णन करते एक पक्षपाती नसलेली, स्वतंत्र संस्था जी संशोधन करते, जी उच्च दर्जाची शिष्यवृत्ती, उत्तम धोरणे आणि भारतातील जीवनावर परिणाम करणाऱ्या समस्यांबद्दल मजबूत सार्वजनिक प्रवचनासाठी योगदान देते. संबंधित प्रश्न विचारणे, हे तिच्या नमूद केलेल्या उद्दिष्टांपैकी एक आहे.

जोपर्यंत राजकीय पक्षांच्या बेकायदेशीर निधीच्या कथित कनेक्शनचा संबंध आहे, येथे हे लक्षात घेण्यासारखे आहे की, गेल्या वर्षीच्या ताज्या आकडेवारीनुसार, भारतात 2,858 पक्ष आहेत, ज्यांनी भारतीय निवडणूक आयोगाकडे नोंदणी केली आहे, त्यापैकी 2,796 अपरिचित आहेत. म्हणजे त्यांनी तसे केलेले नाही. स्वतंत्र मान्यता प्राप्त करण्यासाठी किमान निकष पूर्ण केले आहेत.