भारत जोडो यात्रा: खडतर मार्गावर राहुल निघाले, पुढचे 150 दिवस झोपणार कंटेनरमध्ये, तर तंबूत जेवण करणार


कन्याकुमारी – तामिळनाडूतील कन्याकुमारी येथून ‘भारत जोडो यात्रा’ सुरू करणारे काँग्रेस नेते राहुल गांधी यांचा आजपासूनचा प्रवास खडतर होणार आहे. यादरम्यान राहुल 12 राज्यांतून 3570 किमीचे अंतर पार करणार आहेत. हा प्रवास पाच महिने चालणार आहे. आर्थिक विषमता, सामाजिक ध्रुवीकरण, राजकीय केंद्रीकरणाच्या समस्या आणि विचारधारा यांचा लढा म्हणून राहुल गांधी ही रॅली करत असल्याचे काँग्रेसचे म्हणणे आहे. पदयात्रा दोन बॅचमध्ये चालेल, एक सकाळी 7-10:30 आणि दुसरी दुपारी 3:30 ते 6:30. सकाळच्या सत्रात अल्पसंख्येने सहभागी होताना दिसतील, तर संध्याकाळच्या सत्रात मोठ्या प्रमाणात गर्दी दिसून येईल. दररोज सरासरी 22-23 किमी चालण्याची योजना आहे.

राहुल गांधी 150 दिवस कंटेनरमध्ये झोपणार
राहुल गांधी पुढील 150 दिवस डब्यात झोपणार आहेत. काही डब्यांमध्ये स्लीपिंग बेड, टॉयलेट आणि एअर कंडिशनरही बसवण्यात आले आहेत. प्रवासादरम्यान अनेक भागात तापमान आणि वातावरणात फरक असेल. ठिकाण बदलल्याने, कडक उष्णता आणि आर्द्रता लक्षात घेऊन व्यवस्था करण्यात आली आहे. असे सुमारे 60 कंटेनर तयार करण्यात आले आहेत,जेथे एक गाव स्थापन करण्यात आले आहे. रात्रीच्या विश्रांतीसाठी गावाच्या आकारात नवीन ठिकाणी दररोज कंटेनर उभा केला जाईल. राहुल गांधींसोबत राहणारे पूर्णवेळ प्रवासी एकत्र जेवण करतील. सूत्रांनी पुढे सांगितले की, राहुल गांधी भारत जोडो यात्रेला सर्वसामान्यांशी जोडण्याचा मार्ग मानतात. त्यामुळे त्याला हा संपूर्ण प्रवास चकचकीत आणि ग्लॅमरपासून दूर साध्या पद्धतीने पूर्ण करायचा आहे. राहुल गांधी याला यात्रा म्हणतात पण राजकीय विश्लेषक याला 2024 ची तयारी मानतात.

अशी असेल खाण्यापिण्याची व्यवस्था
राहुल गांधी कोणत्याही हॉटेलमध्ये राहणार नाहीत. तंबूत पक्षाच्या नेत्यांसोबत भोजन करणार असून सर्व नेते मिळून हे भोजन तयार करतील. तथापि, काही ठिकाणी यात्रेत सहभागी असलेल्या काँग्रेस नेत्यांसाठी खाण्यापिण्याची व्यवस्थाही प्रदेश काँग्रेस युनिट्स करणार आहेत.