5G In India : फक्त प्रीमियम स्मार्टफोनसाठी उपलब्ध असेल 5G सेवा, स्वस्त फोन असलेल्यांना पहावी लागणार वाट


नवी दिल्ली – सरकारच्या एका निवेदनानुसार, भारतात 5G चे व्यावसायिक लॉन्च पुढील महिन्यात होणार आहे. 5G साठी सर्व तयारी पूर्ण झाली आहे. मोबाईल कंपन्यांनीही 5G बाबत तयारी केली आहे. भारतात दररोज नवीन 5G स्मार्टफोन लॉन्च केले जात आहेत, परंतु अद्याप 5G बद्दल कोणतीही स्पष्ट माहिती नाही. 5G प्लॅनच्या किमतींबद्दल देखील कोणतीही बातमी नाही, परंतु 5G उद्योग तज्ञांचे म्हणणे आहे की 5G स्वस्त स्मार्टफोन वापरकर्त्यांसाठी नाही, म्हणजेच 5G चे संपूर्ण लॉन्च केवळ प्रीमियम वापरकर्त्यांसाठी होणार आहे.

उद्योग विश्लेषकांचे म्हणणे आहे की बहुतेक 5G तयार स्मार्टफोन 12,000 रुपयांच्या श्रेणीतील आहेत. आयडीसी इंडिया, दक्षिण आशिया आणि ऑस्ट्रेलिया आणि न्यूझीलंड येथील डिव्हाइस संशोधनाचे सहयोगी उपाध्यक्ष नवकेंद्र सिंग यांनी लाइव्ह मिंटला दिलेल्या निवेदनात सांगितले की 5G अजूनही एक विपणन गोष्ट आहे, ज्याची सध्या फक्त चर्चा होत आहे. खरं तर, 5G आल्यानंतरही फक्त 4G फोनच चांगले काम करतील. हे देखील शक्य आहे की 5G आल्यानंतर 4G चा वेग चांगला होईल. ते पुढे म्हणाले की, कोणत्याही मोबाइल कंपनीसाठी 12,000 रुपयांच्या आत 5G फोन लॉन्च करणे खूप कठीण आहे.

IDC च्या अहवालानुसार, Q4 2020 पासून स्मार्टफोनची सरासरी किंमत (ASP) प्रत्येक तिमाहीत वाढत आहे. जून तिमाहीत ते $213 (सुमारे 16,957 रुपये) होते. ते पुढे म्हणाले की, महागाईच्या दबावामुळे बजेट विभागातील मंद मागणी दरम्यान कंपन्या उच्च किमतीच्या मध्यम आणि प्रीमियम विभागांवर लक्ष केंद्रित करत असल्याने स्मार्टफोन महाग होत आहेत. बहुतेक ब्रँड्सनी बजेट सेगमेंटमध्ये स्मार्टफोन लॉन्च करणे बंद केले आहे.

Faisal Kawoosa, संस्थापक आणि मुख्य विश्लेषक, TechARC, म्हणाले की बजेट विभागात 5G स्मार्टफोन सादर करणे शक्य नाही. 5G फोनसह, तुम्हाला खरोखर 5G चा आनंद घेण्यासाठी कमीतकमी हार्डवेअरची आवश्यकता असेल, जे बजेटमध्ये शक्य नाही. जेव्हा आम्ही 3G वरून 4G वर गेलो, तेव्हा हार्डवेअरमध्ये बरेच बदल झाले. जरी 5G सह, हार्डवेअर अपग्रेडमध्ये पाहण्यासारखे बरेच काही असेल, परंतु बजेट फोन ब्रँडला ते पूर्ण करणे कठीण जाईल.

ते पुढे म्हणाले की 4G च्या आगमनानंतर 4G स्मार्टफोनची श्रेणी 4,000 ते 6,000 रुपयांच्या दरम्यान निश्चित करण्यात आली होती, जी आजही अनेक कंपन्या पूर्ण करू शकलेल्या नाहीत. 5G सह हा विभाग 8,000-9,000 रुपयांचा होणार आहे, जे एक आव्हान आहे. अशा स्थितीत मोबाईल कंपन्यांसाठी दूरसंचार कंपन्यांसोबत भागीदारी करून 5G स्मार्टफोन लॉन्च करणे हा एकमेव मार्ग उरला आहे. जिओ या संधीचा पुरेपूर फायदा घेऊ शकते. 5G योजना देखील प्रीमियम असतील. टेलिकॉम कंपन्या 5G प्लॅनद्वारे प्रीमियम वापरकर्त्यांना लक्ष्य करण्याचा प्रयत्न करतील. Realme ने म्हटले आहे की ते 10,000 सेगमेंटमध्ये 5G फोन सादर करेल, तरी यास बराच वेळ लागेल.