Sheikh Hasina India Visit: रोहिंग्यांच्या प्रश्नावर बांगलादेशला पंतप्रधान मोदींकडून मदतीची अपेक्षा, म्हणाल्या ‘भारत खूप काही करू शकतो’


नवी दिल्ली : चार दिवसांच्या भारत दौऱ्यावर आलेल्या बांगलादेशच्या पंतप्रधान शेख हसीना यांना रोहिंग्या निर्वासितांच्या प्रश्नावर पंतप्रधान मोदींकडून मदतीची अपेक्षा आहे. रोहिंग्या निर्वासितांच्या प्रश्नावर भारत बांगलादेशला खूप मदत करू शकतो, असे त्यांनी सोमवारी सांगितले.

खरं तर, भारतातील बांगलादेश उच्चायुक्तांच्या स्वागत समारंभात शेख हसीना यांना पत्रकारांनी विचारले होते की रोहिंग्या निर्वासितांच्या प्रश्नावर भारत काय भूमिका घेऊ शकतो? या प्रश्नाला उत्तर देताना शेख हसीना म्हणाल्या, भारत हा मोठा देश आहे. ते खूप काही करू शकतात.

म्यानमारमधून पलायन केलेले दहा लाखांहून अधिक रोहिंग्या शरणार्थी बांगलादेशात राहत असल्याचे सांगण्यात येत आहे. भारत भेटीपूर्वीच शेख हसीना यांनी रोहिंग्यांच्या प्रश्नावर भारताच्या मदतीची अपेक्षा व्यक्त केली होती. त्यांनी रोहिंग्यांचा बांगलादेशावरील मोठा भार असल्याचे वर्णन केले आणि भारत ही समस्या सोडवण्यात मोठी भूमिका बजावू शकतो, असे सांगितले.

भारतात येण्यापूर्वीच शेख हसीना यांनी असे सांगितले होते
भारतात येण्यापूर्वी एका मुलाखतीत शेख हसीना रोहिंग्यांच्या समस्येवर म्हणाल्या, तुम्हाला माहिती आहे की, हे आमच्यासाठी मोठे ओझे आहे. भारत हा मोठा देश आहे आणि तो त्यांना सामावून घेऊ शकतो, पण आपल्या देशात सुमारे 11 लाख रोहिंग्या मुस्लिम आहेत. आम्ही आंतरराष्ट्रीय स्तरावर आणि आमच्या शेजारी देशांशी बोलत आहोत, जेणेकरून ते काही महत्त्वाची पावले उचलतील आणि रोहिंग्यांना त्यांच्या देशात परत पाठवता येईल.

शेख हसीना म्हणाल्या, संकटात सापडलेल्या रोहिंग्यांना पाठिंबा दिला. त्यांना मानवतावादी आधारावर आश्रय देण्यात आला. त्यांचे कोरोनाच्या काळात लसीकरण करण्यात आले, पण ते येथे किती दिवस राहणार? रोहिंग्या निर्वासितांच्या गुन्ह्यांमध्ये सामील असल्याबद्दलही शेख हसीना बोलल्या. त्या म्हणाल्या की रोहिंग्या छावण्यांमध्ये राहत आहेत, त्यापैकी काही ड्रग्ज-शस्त्रे आणि महिलांच्या तस्करीच्या व्यवसायात अडकले आहेत. त्यांनी लवकरात लवकर त्यांच्या देशात जावे. भारत शेजारी असल्याने महत्त्वाची भूमिका बजावू शकतो.