नागपुरात दोन दिवसांत तीन शेतकऱ्यांच्या आत्महत्या, कर्ज आणि नापिकीमुळे निराश


नागपूर – महाराष्ट्रातील शेतकरी आत्महत्येचा सिलसिला थांबण्याचे नाव घेत नाही आहे. नागपूर जिल्ह्यात दोन दिवसांत तीन अल्पभूधारक शेतकऱ्यांनी आत्महत्या केल्या आहेत. नापिकी व कर्ज हे या घटनेचे कारण असल्याचे सांगितले जात आहे. आत्महत्येच्या तीनही घटना जलालखेडा, आरोली आणि केळवड पोलीस ठाण्याच्या हद्दीतील असल्याचे पोलिसांनी सोमवारी सांगितले. नागपूरपासून 50 किमी अंतरावर असलेल्या जलालखेडा पोलीस ठाण्याच्या हद्दीतील अंबाडा गावात रविवारी 62 वर्षीय विठ्ठलराव उमरकर हे त्यांच्या घरात पंख्याला लटकलेल्या अवस्थेत आढळून आले.

जलालखेडा पोलिस ठाण्याचे प्रभारी मनोज चौधरी यांनी सांगितले की, मृत उमरकर यांची अडीच एकर जमीन आहे. उमरकर यांनी तीन लाख रुपयांचे पीक कर्ज घेतले होते. दुसऱ्या एका घटनेत, शहरापासून 65 किमी अंतरावर असलेल्या मौदा तहसीलच्या तांडा गावात रविवारी संध्याकाळी 36 वर्षीय कृष्णा सायम नावाच्या शेतकऱ्याचा मृतदेह एका झाडावरून ओढला गेला. आरोली पोलीस ठाण्याच्या अधिकाऱ्याने सांगितले की, सायमने नातेवाईकांकडून कर्ज घेतले होते.

पोलिसांनी आकस्मिक मृत्यूची नोंद केली
कर्ज फेडण्यासाठी नातेवाईक जबरदस्ती करत होते, असा आरोप आहे. रविवारी संध्याकाळी सायमने झाडाला गळफास घेऊन आत्महत्या केली, अशी आणखी एक घटना केळवड पोलिस स्टेशन हद्दीतील उमरी गावात घडली, असे एका पोलिस अधिकाऱ्याने सांगितले. सावनेर तालुक्यातील उमरी गावातील अशोक सार्वे या 35 वर्षीय शेतकऱ्याने पीक करपल्याने शेतात विष प्राशन केले. सार्वे यांनी एका विमा कंपनीकडून कर्ज घेतले होते. पावसाने पिकांचे नुकसान केल्याने शेतकरी हवालदिल झाला. शनिवारी सकाळी दहा वाजता त्यांनी शेतात विष प्राशन करून आत्महत्या केली.