सीट बेल्ट टाळण्यासाठी चार मुख्यमंत्री करायचे चोरी, गडकरी म्हणाले- मी देखील नियम मोडले


नवी दिल्ली : सुप्रसिद्ध उद्योगपती आणि टाटा समूहाचे माजी अध्यक्ष सायरस मिस्त्री यांच्या निधनानंतर रस्ते सुरक्षेबाबत अनेक प्रश्न उपस्थित केले जात आहेत. मिस्त्री यांचा रस्ता अपघातात मृत्यू झाला. प्राथमिक तपासात ते मागच्या सीटवर बसले होते आणि त्यांनी सीट बेल्ट लावला नव्हता, असे समोर आले आहे. याबाबत केंद्रीय परिवहन मंत्री नितीन गडकरी यांचे वक्तव्य समोर आले आहे.

एका मीडिया ग्रुपशी बोलताना गडकरी म्हणाले, रस्ता सुरक्षेच्या बाबतीत भारतीयांना आपली मानसिकता बदलण्याची गरज आहे. आम्हाला वाटते की मागच्या सीटवर सीट बेल्टची आवश्यकता नाही, परंतु असा विचार करणे पूर्णपणे चुकीचे आहे, असे ते म्हणाले.

मी पण माझ्या तरुणपणात नियम तोडले
गडकरी म्हणाले, तरुणपणी मीही अनेक नियम मोडले आहेत, पण ते किती धोकादायक आहे, हे तेव्हा लक्षात आले नाही. ते म्हणाले, कॉलेजच्या दिवसात निवडणुकीच्या वेळी स्कूटरवर चार जण फिरत असत. चालान होणार नाही म्हणून नंबर प्लेट हाताने लपवायची. आपली मानसिकता बदलून नियमांचे पालन करावे लागेल, असे ते म्हणाले.

जेव्हा चार मुख्यमंत्र्यांची पकडली गेली चोरी
नितीन गडकरी म्हणाले, मी कधीकाळी चार मुख्यमंत्र्यांच्या गाडीत बसलो होतो. प्रत्येकाने समोरच्या सीटवरील सीट बेल्टवर क्लिप लावली होती, जेणेकरून धोक्याचा इशारा वाजणार नाही. हे पाहून मी ड्रायव्हरला खडसावले आणि क्लिप काढली. त्यानंतर मी अशा क्लिप बनवणे बंद केले.

भारतीयांच्या जीवनाची किंमत नाही का?
केंद्रीय परिवहन मंत्री म्हणाले, भारतातील कार निर्माते परदेशात निर्यात करतात, तेव्हा ते सहा एअरबॅगसह देतात, परंतु भारतात ते चार एअरबॅगसह विकतात. भारतात लोकांच्या जिवाची किंमत नाही का? ते म्हणाले, सहा एअरबॅग्समुळे कारची किंमत 50 ते 60 हजार रुपयांनी वाढेल, असे म्हणणेही चुकीचे ठरेल. जेव्हा मोठ्या प्रमाणात उत्पादन केले जाते, तेव्हा एका एअरबॅगची किंमत सुमारे 900 रुपये असते.

अहमदाबाद-मुंबई महामार्ग धोकादायक
अहमदाबाद-मुंबई महामार्गावर सायरस मिस्त्री यांच्या मृत्यूनंतर गडकरी म्हणाले, हा महामार्ग अत्यंत धोकादायक आहे. येथे, वाहतूक PCU 1.20 लाख आहे, जी कमी करणे आवश्यक आहे. ते म्हणाले, ते 20 हजार पीसीयूपर्यंत कमी करावे लागेल. गडकरी म्हणाले, रस्ता सुरक्षेच्या दिशेने खूप काम केले जात आहे. रस्ते अपघात कमी करण्यासाठी आपल्याला आंतरराष्ट्रीय सुरक्षा मानकांचे पालन करावे लागेल.