Covid Vaccine : देशाला मिळाली पहिली नाकाद्वारे दिली जाणारी कोरोना लस, DCGI ने दिली भारत बायोटेकच्या इंट्रानाझलला मान्यता


नवी दिल्ली: भारत बायोटेकला DCGI कडून इंट्रानासल कोविड-19 लसीसाठी आपत्कालीन वापराची परवानगी मिळाली आहे. केंद्रीय आरोग्य मंत्री डॉ.मनसुख मांडविया यांनी ही माहिती दिली. कोरोनासाठी ही भारतातील पहिली नाकाद्वारे दिली जाणारी कोरोना लस असेल. मनसुख मांडविया म्हणाले की, नियामकाने 18 वर्षे आणि त्याहून अधिक वयाच्या लोकांच्या प्राथमिक लसीकरणासाठी आणीबाणीच्या परिस्थितीत प्रतिबंधित वापरासाठी लस मंजूर केली आहे.

केंद्रीय आरोग्य मंत्री डॉ मनसुख मांडविया यांनी ट्विट केले, “कोविड-19 विरुद्धच्या भारताच्या लढ्याला मोठी चालना मिळाली आहे. भारत बायोटेकच्या ChAd36-SARS-CoV-S COVID-19 (चिंपांझी एडेनोव्हायरस वेक्टरेड) रिकॉम्बिनंट नाक लस वयानुसार वापरण्यासाठी परवानगी देण्यात आली आहे. आणीबाणीच्या परिस्थितीत 18 वर्षांवरील गट.

केंद्रीय आरोग्य मंत्री आणखी काय म्हणाले?
ते पुढे म्हणाले की, या पाऊलामुळे साथीच्या रोगाविरुद्धचा आमचा सामूहिक लढा आणखी मजबूत होईल. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांच्या नेतृत्वाखाली भारताने कोविड-19 विरुद्धच्या लढाईत विज्ञान, संशोधन आणि विकास आणि मानव संसाधनांचा वापर केला आहे. विज्ञानावर आधारित दृष्टीकोन आणि सर्वांच्या प्रयत्नाने आम्ही कोविड-19 चा पराभव करू.

अनुनासिक लस म्हणजे काय?
यामध्ये, लसीचा डोस तोंडावाटे किंवा हाताने नव्हे तर नाकातून दिला जातो. लस एकतर विशिष्ट अनुनासिक स्प्रेद्वारे किंवा एरोसोल प्रसूतीद्वारे इंजेक्शन दिली जाते.

गेल्या महिन्यात पूर्ण झाली चाचणी
भारत बायोटेकने गेल्या महिन्यात तिसरा टप्पा पूर्ण केला आणि त्याच्या इंट्रानासल COVID-19 लसीसाठी बूस्टर डोस चाचण्या पूर्ण केल्या. त्यानंतर भारत बायोटेकने सांगितले की त्यांनी इंट्रानासल कोविड लसीसाठी दोन स्वतंत्र चाचण्या घेतल्या आहेत, एक पहिला डोस म्हणून आणि दुसरा बूस्टर डोस म्हणून.