UK New PM : लिझ ट्रस होणार ब्रिटनच्या नवीन पंतप्रधान, देशाला सहा वर्षात मिळाले चौथे पंतप्रधान


लंडन – ब्रिटनच्या सत्ताधारी कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाने दोन महिन्यांच्या प्रक्रियेनंतर, आज, सोमवारी, संसदेच्या कनिष्ठ सभागृहात – हाऊस ऑफ कॉमन्सने आपला नेता आणि देशाचा पुढील पंतप्रधान ठरवला आहे. पंतप्रधानपदाच्या या शर्यतीत शेवटपर्यंत फक्त दोनच चेहरे उरले होते – माजी अर्थमंत्री ऋषी सुनक आणि विद्यमान परराष्ट्र मंत्री लिझ ट्रस. या दोन्ही नेत्यांमधील निवडणुकीत माजी अर्थमंत्री ऋषी सुनक यांना 60399 तर त्यांचे प्रतिस्पर्धी लिझ ट्रस यांना 81326 मते मिळाली.

कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाच्या निवडणूक समितीच्या नेत्याने लिझ ट्रस यांना त्यांची पहिली पसंती म्हणून घोषित केले. त्या ब्रिटनच्या पुढच्या पंतप्रधान असतील. त्यांनी पंतप्रधानपदाच्या शर्यतीत ऋषी सुनक यांचा पराभव केला. ट्रस या सहा वर्षांत या देशाचे चौथे पंतप्रधान असतील. यापूर्वी डेव्हिड कॅमेरून, थेरेसा मे, बोरिस जॉन्सन यांनी 2016 ते 2022 या कालावधीत वेगवेगळ्या कालावधीत पंतप्रधानपद भूषवले आहे.

2024 मध्ये मोठा विजय
यूकेचे पुढचे पंतप्रधान म्हणून नाव देण्यात आल्यानंतर, परराष्ट्र सचिव लिझ ट्रस म्हणाल्या, मी ऊर्जा संकट आणि ऊर्जा पुरवठा तसेच राष्ट्रीय आरोग्य सेवेवरील दीर्घकालीन गरजा, कर कमी करणे आणि आपली अर्थव्यवस्था वाढवण्यासाठी एक चांगली योजना तयार करेन. त्याचबरोबर 2024 मध्ये आम्ही कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाला मोठा विजय मिळवून देऊ, असेही त्या म्हणाल्या.

जाणून घ्या कोण आहेत लिझ ट्रस ?
ब्रिटनच्या पंतप्रधानपदाच्या दावेदारीत पुढे सांगितले जात असलेल्या लिझ ट्रस यांचे आयुष्यही खूप रंजक आहे. ट्रस या सध्या ब्रिटनच्या परराष्ट्र मंत्री आहेत. सरकारी शाळेत शिकलेल्या, 47 वर्षीय ट्रस यांचे वडील गणिताचे प्राध्यापक आणि आई नर्स होती. कामगार समर्थक कुटुंबातून आलेल्या ट्रस यांनी ऑक्सफर्डमधून तत्त्वज्ञान, राजकारण आणि अर्थशास्त्राचा अभ्यास केला.

शिक्षण पूर्ण केल्यानंतर त्यांनी काही काळ लेखापाल म्हणूनही काम केले. त्यानंतर त्या राजकारणात आल्या. नगरसेवक म्हणून त्यांनी पहिली निवडणूक जिंकली. हे कुटुंब मजूर पक्षाचे समर्थक होते, परंतु ट्रस यांना कंझर्व्हेटिव्ह पक्षाची विचारधारा आवडली. ट्रस हे उजव्या विचारसरणीचे कट्टर समर्थक मानले जातात.

ट्रस 2010 मध्ये पहिल्यांदा खासदार म्हणून निवडून आले होते. ट्रस या सुरुवातीला युरोपियन युनियन सोडण्याच्या मुद्द्याविरुद्ध होते. तथापि, नंतर ब्रेक्झिटचा नायक म्हणून उदयास आलेल्या बोरिस जॉन्सनच्या समर्थनार्थ बाहेर पडला. ब्रिटीश मीडिया अनेकदा त्यांची तुलना माजी पंतप्रधान मार्गारेट थॅचर यांच्याशी करतात.