Road Accidents : रस्ते अपघातांना निकृष्ट प्रोजेक्ट रिपोर्ट जबाबदार, नितीन गडकरींचा खुलासा


नवी दिल्ली: केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी सोमवारी काही रस्ते अपघातांसाठी सदोष प्रकल्प अहवालांना जबाबदार धरले आणि महामार्ग आणि इतर रस्त्यांच्या बांधकामासाठी तपशीलवार प्रकल्प अहवाल तयार करण्यासाठी कंपन्यांना योग्य प्रशिक्षण मिळणे आवश्यक आहे, यावर भर दिला.

केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांनी सोमवारी काही रस्ते अपघातांसाठी सदोष प्रकल्प अहवालांना जबाबदार धरले आणि महामार्ग आणि इतर रस्त्यांच्या बांधकामासाठी तपशीलवार प्रकल्प अहवाल तयार करण्यासाठी कंपन्यांना योग्य प्रशिक्षण मिळणे आवश्यक आहे, यावर देखील भर दिला. रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री म्हणाले की, सरकार नवीन तंत्रज्ञानाच्या वापराला प्रोत्साहन देत आहे.

कंपन्यांनी तयार केलेले काही डीपीआर (तपशीलवार प्रकल्प अहवाल) अत्यंत वाईट आहेत आणि ते रस्ते अपघातांना जबाबदार आहेत, असे गडकरी, जे त्यांच्या स्पष्ट मतांसाठी ओळखले जातात, नवी दिल्लीतील एका कार्यक्रमात म्हणाले. त्याचबरोबर त्यांनी डीपीआर तयार करणाऱ्या कंपन्यांसाठी प्रशिक्षण कार्यक्रम आयोजित करण्याच्या गरजेवर भर दिला.

ते पुढे म्हणाले, तिथून सुरुवात करा. जर ते सुधारले नाहीत तर तुमचा संपूर्ण नायनाट होईल. हलक्याफुलक्या पद्धतीने मंत्री म्हणाले की नवीन मर्सिडीज कार देखील अकुशल ड्रायव्हरच्या अडचणी निर्माण करू शकते. गडकरींनी रस्ते प्रकल्पांना होणाऱ्या विलंबाची कारणे शोधण्यावर भर दिला, कारण विलंबामुळे बांधकामाचा वाढता खर्च ही देखील चिंतेची बाब आहे.

टाटा सन्सचे माजी अध्यक्ष सायरस मिस्त्री यांचा रविवारी महाराष्ट्रातील पालघर जिल्ह्यात कार दुभाजकाला धडकून झालेल्या अपघातात मृत्यू झाला. नॅशनल क्राईम रेकॉर्ड ब्युरोच्या आकडेवारीनुसार, 2021 मध्ये भारतभरात 1.55 लाखांहून अधिक लोकांनी रस्ते अपघातात आपला जीव गमावला – दररोज सरासरी 426 किंवा प्रत्येक तासाला 18 मृतांची संख्या आहे. आतापर्यंतच्या कोणत्याही कॅलेंडर वर्षात नोंदवलेला सर्वाधिक आहे.

गृह मंत्रालयाच्या अखत्यारीत काम करणाऱ्या NCRB च्या अहवालात असे दिसून आले आहे की गेल्या वर्षी अपघातांमुळे मृत्यूमुखी पडलेल्यांची संख्या उच्च पातळीवर पोहोचली आहे, तर रस्ते अपघात आणि जखमींची संख्या मागील वर्षांच्या तुलनेत कमी झाली आहे.