Road Accident : महाराष्ट्रात रस्ते अपघातात दररोज 35 मृत्यू, पाच वर्षांत 62,817 जणांना गमवावा लागला जीव


मुंबई : रस्ते अपघातांवर लक्ष ठेवणाऱ्या एनसीआरबीच्या अहवालात महाराष्ट्रात दर तासाला किमान एक ते दोन जणांचा रस्ते अपघातात मृत्यू होत असल्याचे म्हटले आहे. दररोज 35 लोक, तर दर महिन्याला 1047 लोक आणि दरवर्षी सरासरी 12,563 लोक रस्ते अपघातात आपला जीव गमावत आहेत. गेल्या 5 वर्षात 1,69,346 अपघात झाले असून त्यात 62,817 लोकांचा मृत्यू झाला आहे. दरवर्षी सरासरी 33869 रस्ते अपघात होत आहेत, तर दर महिन्याला 2822 आणि दररोज 118 आणि दर तासाला 5 अपघात कुठे ना कुठे घडत आहेत. महामार्ग वाहतूक सुरक्षा अहवालानुसार, महाराष्ट्रातील मुंबई, अहमदनगर, पुणे, नाशिक आणि कोल्हापूर येथे सर्वाधिक रस्ते अपघात होतात. 2022 मध्ये जानेवारी ते मे या कालावधीत 19,833 अपघातांची नोंद झाली आहे. मुंबई-अहमदाबाद महामार्गावर चारोटी येथील सूर्या पुलाजवळ रविवारी झालेल्या अपघातात सायरस मिस्त्री यांच्यासह दोघांचा मृत्यू झाला.

सायरस मिस्त्री यांचा रस्ता अपघातात मृत्यू
मुंबई-अहमदाबाद महामार्गावर चारोटी येथील सूर्या पुलाजवळ रविवारी झालेल्या अपघातात टाटा समूहाचे माजी अध्यक्ष सायरस मिस्त्री यांच्यासह दोघांचा मृत्यू झाला. अन्य दोन जण जखमी झाले आहेत. जखमींना जवळच्या कासा येथील शासकीय रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. नंतर त्यांची वापी येथे रवानगी करण्यात आली. माहिती मिळताच कासा पोलिसांनी घटनास्थळ गाठून दोन्ही मृतदेह पोस्टमॉर्टमसाठी पाठवले. सायरस मिस्त्री अहमदाबादहून मुंबईला कारने येत होते. त्याच्या गाडीत एकूण चार जण होते.

या वर्षी 28 जून रोजी सायरसचे वडील आणि बिझनेस टायकून पल्लोनजी मिस्त्री (93) यांचे निधन झाले. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ट्विट केले की, आश्वासक उद्योगपती सायरस मिस्त्री यांच्या अकाली निधनाने धक्का बसला आहे. त्यांच्या निधनाने उद्योग क्षेत्राचे मोठे नुकसान झाले आहे.

‘बऱ्याच गोष्टी जबाबदार आहेत’
महामार्गावरील अपघातांबाबत वाहतूक तज्ज्ञ अशोक दातार सांगतात की, या अपघातांना अनेक गोष्टी कारणीभूत आहेत. केवळ कार, डंपर किंवा ट्रक-बस-ऑटो चालकांना जबाबदार धरणे योग्य नाही. यामागे महामार्गाची सुरक्षा व्यवस्था सांभाळणाऱ्या आणि सांभाळणाऱ्या विभागांचाही महत्त्वाचा वाटा आहे. त्यांच्या निष्काळजीपणामुळे अनेकदा अपघात होतात.

केली जाते जनजागृती
पोलिस अधीक्षक (मुख्यालय) सुनीता साळुंके-ठाकरे सांगतात की, महामार्ग असो की एक्स्प्रेस-वे असो, प्रत्येक अपघात स्थळाबाबत लोकांना जागरूक करून अपघात नियंत्रणात आणण्याचा प्रयत्न केला जातो. अलीकडे, ट्रक आणि डंपर-लॉरी यांसारख्या अवजड वाहन चालकांना मुंबई-पुणे द्रुतगती मार्गावरील ओळखल्या गेलेल्या अपघात स्थळांबद्दल आमच्या कर्मचाऱ्यांच्या उपस्थितीत स्वयंसेवी संस्थांकडून प्रशिक्षण दिले जात आहे. त्यांची जाणीव करून दिली जात आहे. सर्वाधिक वर्दळीच्या महामार्गांवर विजेची योग्य व्यवस्था व्हावी यासाठी अधिकाधिक पथदिवे बसवण्यासाठी एमएसईडीसीशी संपर्क साधण्यात आला आहे.