AUS vs ZIM : झिम्बाब्वेने पहिल्यांदाच मायदेशात केला ऑस्ट्रेलियाचा पराभव, तिसरा एकदिवसीय सामना तीन गडी राखून जिंकला


टोनी आयर्लंड – झिम्बाब्वे आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील वनडे मालिकेतील तिसरा सामना झिम्बाब्वेने तीन गडी राखून जिंकला. झिम्बाब्वेच्या संघाने ऑस्ट्रेलियात सामना जिंकण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. या सामन्यात प्रथम फलंदाजी करताना ऑस्ट्रेलियाने 141 धावा केल्या आणि झिम्बाब्वेने 11 षटकांत सात गड्यांच्या मोबदल्यात लक्ष्य गाठले. या विजयासह झिम्बाब्वेने इतिहास रचला. मात्र, ऑस्ट्रेलियाने वनडे मालिका 2-1 ने जिंकली. झिम्बाब्वेकडून पाच विकेट घेणाऱ्या रायन बुर्लेने फलंदाजीत 11 धावांचे योगदान दिले आणि त्याला सामनावीर म्हणून गौरवण्यात आले.

झिम्बाब्वे आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यात आतापर्यंत 33 एकदिवसीय सामने खेळले गेले आहेत आणि फक्त तीन सामने झिम्बाब्वेने जिंकले आहेत. झिम्बाब्वेने ऑस्ट्रेलियाला घरच्या मैदानावर पराभूत करण्याची ही पहिलीच वेळ आहे. त्याचबरोबर झिम्बाब्वेने 2014 नंतर प्रथमच ऑस्ट्रेलियाला पराभूत केले आहे. यापूर्वी 2014 मध्ये झिम्बाब्वेने हरारेच्या मैदानावर ऑस्ट्रेलियाचा पराभव केला होता. झिम्बाब्वे आणि ऑस्ट्रेलिया यांच्यातील पहिला एकदिवसीय सामना 1983 मध्ये खेळला गेला आणि नॉटिंगहॅममध्ये झिम्बाब्वेने 13 धावांच्या फरकाने विजय मिळवला. त्यानंतर 2014 मध्ये हरारे येथे ऑस्ट्रेलियाला तीन विकेट्सने पराभूत करून आता तिसऱ्यांदा इतिहासाची पुनरावृत्ती झाली आहे.

डेव्हिड वॉर्नरने ऑस्ट्रेलियाला नेले 100 च्या पुढे
झिम्बाब्वेने नाणेफेक जिंकून ऑस्ट्रेलियाला प्रथम फलंदाजीसाठी आमंत्रित केले आणि परिस्थितीचा पुरेपूर फायदा घेतला. रायन बर्लेने तीन षटकांत दहा धावा देत पाच बळी घेतले. ब्रॅड इव्हान्सने दोन बळी घेतले. नागरवा, न्युची आणि सीन विल्यम्स यांना प्रत्येकी एक विकेट मिळाली. डेव्हिड वॉर्नरशिवाय कोणताही फलंदाज ऑस्ट्रेलियासाठी विशेष काही करू शकला नाही. त्याच्याशिवाय 19 धावा करणाऱ्या मॅक्सवेलला केवळ दुहेरी आकडा गाठता आला.

डेव्हिड वॉर्नर 94 धावा करून बाद झाला. त्याने आपल्या खेळीत 14 चौकार आणि दोन षटकार मारले. ऑस्ट्रेलियाचा कर्णधार फिंच पाच धावा, स्टीव्ह स्मिथ एक धावा, अॅलेक्स कॅरी चार धावा, मार्कस स्टॉइनिस तीन धावा आणि कॅमेरॉन ग्रीन तीन धावा करून बाद झाला. अॅडम झाम्पा एका धावेवर नाबाद राहिला.

अवघड खेळपट्टीवर 142 धावांचे लक्ष्य झिम्बाब्वेसाठी सोपे नव्हते, पण विजयाची शक्यता स्पष्ट होती. कैतानो आणि मारुमणी या सलामीच्या जोडीने चांगली सुरुवात केली आणि पहिल्या विकेटसाठी 38 धावा जोडल्या. छोट्या लक्ष्याचा पाठलाग करताना चांगली सुरुवात झाली. कैतानो 19 धावा करून बाद झाला आणि एका टोकाला विकेट पडू लागल्या. 77 धावांवर संघाच्या पाच विकेट पडल्या होत्या. मरुमणीनेही 35 धावा करून माघारी परतला. त्यानंतर कर्णधार रेगिस चकाबवा आणि टोनी मुन्योंगा यांनी डावाची धुरा सांभाळली. दोघांनी सहाव्या विकेटसाठी 39 धावांची भागीदारी केली आणि संघाची धावसंख्या 100 च्या पुढे नेली. टोनी 115 धावांवर बाद झाला. त्याने 17 धावा केल्या.

कर्णधार चकाबवा आणि रायन बुर्ले यांनी सातव्या विकेटसाठी 22 धावांची भागीदारी केली, बर्ल 11 धावा करून बाद झाला, पण तोपर्यंत संघाची धावसंख्या 137 धावा झाली आणि विजय निश्चित झाला. सरतेशेवटी, ब्रॅड इव्हान्ससह रेगिस चकाबवाने तीन विकेट्स राखून संघाला विजयापर्यंत नेले. कर्णधार रेगिस चकाबवा 37 धावांवर नाबाद राहिला आणि संघाला विजय मिळवून देऊनच परतला.