UPI Transaction in August : UPI वापरकर्त्यांच्या संख्येत वाढ! एका महिन्यात झाले 10.72 लाख कोटींहून अधिक व्यवहार


नवी दिल्ली : गेल्या काही वर्षांत भारतात डिजिटल पेमेंटचा वापर झपाट्याने वाढला आहे. युनिफाइड पेमेंट्स इंटरफेस (UPI) 2016 मध्ये लाँच करण्यात आला. तेव्हापासून त्याची उपयुक्तता सतत वेगाने वाढत गेली. आजकाल प्रत्येकाला Paytm, Phonepe, Google Pay, BHIM UPI द्वारे पेमेंट करणे आणि घेणे आवडते.

आजकाल रस्त्यावरील विक्रेते देखील UPI द्वारे डिजिटल पेमेंट घेऊ लागले आहेत. त्याचा परिणाम स्पष्टपणे दिसून येत आहे. NPCI द्वारे UPI पेमेंटच्या आकडेवारीनुसार, देशात UPI वापरकर्त्यांची संख्या वाढली आहे. UPI च्या माध्यमातून देशात एकूण 10.72 लाख कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले आहेत. जुलै महिन्याच्या तुलनेत हा आकडा जास्त आहे. जुलैमध्ये यूपीआयच्या माध्यमातून एकूण 10.63 लाख कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले.

NPCI ने ट्विट करून दिली माहिती –
ऑगस्ट महिन्यातील UPI व्यवहारांचा डेटा जाहीर करताना NPCI ने ट्विट करून माहिती दिली आहे. NPCI ने आपल्या ट्विटमध्ये म्हटले आहे की, ऑगस्ट 2022 मध्ये UPI द्वारे एकूण 657 कोटी म्हणजेच 6.57 अब्ज पटीने पैसे व्यवहार केले गेले आहेत. हा आकडा जुलैच्या तुलनेत मोठा आहे. जुलैमध्ये 628 कोटी म्हणजेच 6.28 अब्ज वेळा UPI पेमेंट करण्यात आले. त्याच वेळी, जूनमध्ये एकूण 586 कोटी म्हणजेच 5.86 अब्ज वेळा UPI व्यवहार वापरले गेले आहेत. जुलैमध्‍ये प्रथमच UPI पेमेंटने देशात 6 अब्जाहून अधिक व्यवहार पार केले आहेत.

IMPS च्या वापरात वाढ
IMPS वापरणाऱ्यांच्या संख्येत वाढ झाली आहे. या महिन्यात IMPS द्वारे एकूण 46.69 कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले आहेत. गेल्या महिन्याभरात IMPS च्या माध्यमातून एकूण 4.45 कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले आहेत.

टोल प्लाझामुळे UPI चा वापर वाढत आहे
ऑगस्ट महिन्यात टोल प्लाझाच्या फास्टॅगद्वारे एकूण 4,245 रुपयांचे व्यवहार झाले आहेत. त्याची संख्या 27 कोटींहून अधिक होती. जुलैमध्ये FASTag द्वारे एकूण 4,162 कोटी रुपयांचे व्यवहार झाले. एकूण व्यवहारांची संख्या 26.5 कोटी रुपये आहे. यासोबतच फीचर फोनसाठी UPI प्लॅटफॉर्म सुरू केल्यामुळे UPI पेमेंट वापरणाऱ्यांची संख्याही वाढली आहे.