Indian Navy: अशोक स्तंभ, संस्कृत मंत्र आणि तिरंगा, जाणून घ्या 75 वर्षांत किती बदलला भारतीय नौदलाचा ध्वज ?


भारतीय नौदलाला एक नवीन चिन्ह मिळाले आहे. नौदलाच्या ध्वजावरून रेड जॉर्ज क्रॉस हटवण्यात आला आहे. याशिवाय नौदलाच्या चिन्हात अशोक स्तंभ दाखवण्यात आला आहे. यामध्ये संस्कृत मंत्रांचाही समावेश करण्यात आला आहे. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शुक्रवारी नवा ध्वज आणि चिन्ह राष्ट्राला समर्पित केले.

स्वातंत्र्यानंतर नौदलाच्या ध्वजात किती बदल झाले आहेत आणि त्याचा अर्थ काय आहे हे जाणून घेऊया?
नौदलाचा ध्वज कधी बदलला?
रॉयल हा शब्द 26 जानेवारी 1950 रोजी रॉयल इंडियन नेव्हीमधून काढून टाकण्यात आला. ते भारतीय नौदल म्हणून ओळखले जाऊ लागले. स्वातंत्र्यापूर्वी ब्रिटीश ध्वज नौदल ध्वजाच्या वरच्या कोपऱ्यात असायचा. त्याऐवजी तिरंग्याला स्थान देण्यात आले. याशिवाय क्रॉसचे चिन्ह देखील होते. ध्वजातील क्रॉस हे सेंट जॉर्जचे प्रतीक होते.

भारतीय नौदलाचा ध्वज 2001 मध्ये दुसऱ्यांदा बदलण्यात आला. त्यावेळी पांढऱ्या ध्वजाच्या मध्यभागी असलेला जॉर्ज क्रॉस काढून नौदलाचा अँकर बदलण्यात आला होता. वरच्या डाव्या कोपऱ्यात तिरंगा अखंड ठेवला होता. नौदलाच्या ध्वजात बदल करण्याची प्रदीर्घ प्रलंबित मागणी होती, या बदलाची मूळ सूचना व्हाइस अॅडमिरल व्हीईसी बारबोझा यांच्याकडून आली होती.

तथापि, 2004 मध्ये ध्वज आणि चिन्ह पुन्हा बदलण्यात आले. रेड जॉर्ज क्रॉसचा पुन्हा ध्वजात समावेश करण्यात आला. तेव्हा निळ्या रंगामुळे ती खूण स्पष्टपणे दिसत नसल्याचे सांगण्यात आले. नवीन बदलामध्ये लाल जॉर्ज क्रॉसच्या मध्यभागी राष्ट्रीय चिन्ह अशोक स्तंभाचा समावेश करण्यात आला.

2014 मध्ये ते पुन्हा बदलले. त्यानंतर राष्ट्रचिन्हाच्या खाली देवनागरी भाषेत सत्यमेव जयते लिहिले गेले. आता त्यात पुन्हा बदल करण्यात आला आहे. पुन्हा एकदा ध्वजावरून रेड जॉर्ज क्रॉस (दोन लाल पट्टे) हटवण्यात आले आहेत. यासोबतच नौदलाच्या बोधचिन्हाचाही त्यात समावेश करण्यात आला आहे. राष्ट्रीय चिन्ह अशोक स्तंभाचा नव्या बोधचिन्हात समावेश करण्यात आला आहे. यात सिंह गर्जत असल्याचे चित्र आहे. शं नो वरुण: खाली लिहिले आहे. म्हणजे पाण्याची देवता वरुण आपल्यासाठी शुभ होवो.

भारतीय नौदलाचा इतिहास

 • खरे तर भारतीय नौदलाचा इतिहास आठ हजार वर्षांपेक्षा जुना आहे. वेदांमध्येही याचा उल्लेख आहे. जगातील पहिले ज्वारीय गोदी 230 ईसापूर्व हडप्पा संस्कृतीत बांधले गेले. हे लोथलच्या परिसरात असल्याचे मानले जाते, जे सध्या गुजरातच्या किनारपट्टीवर मंगरोळ बंदराजवळ आहे.
 • 1612 मध्ये, कॅप्टन बेस्टने पोर्तुगीजांचा सामना केला आणि त्यांचा पराभव केला. चाच्यांची ही पहिलीच घटना होती, ज्यांनी ब्रिटिश ईस्ट इंडिया कंपनीला सुरतजवळ ताफा बांधण्यास भाग पाडले.
 • 5 सप्टेंबर 1612 रोजी लढाऊ जहाजांची पहिली तुकडी आली, तेव्हा तिला ईस्ट इंडिया कंपनी मरीन असे म्हणत होते. केंबेच्या आखातात आणि तापी व नर्मदेच्या मुखाशी ईस्ट इंडिया कंपनीच्या व्यापाराच्या संरक्षणाची जबाबदारी त्याच्यावर होती.
 • 1662 मध्ये मुंबई ब्रिटिशांच्या स्वाधीन करण्यात आली. परंतु त्याने 1665 मध्ये अधिकृतपणे त्यावर अधिकार स्थापित केला. यानंतर, 20 सप्टेंबर 1668 रोजी, ईस्ट इंडिया कंपनी मरीनला मुंबईचा व्यापार पाहण्याची जबाबदारी देण्यात आली.
 • 1686 पर्यंत ब्रिटीशांचा व्यापार पूर्णपणे मुंबईकडे वळला होता. यानंतर या पथकाचे नाव ईस्ट इंडिया मरीनवरून बदलून बॉम्बे मरीन करण्यात आले.

मग असे मिळाले नवीन नाव

 • बॉम्बे मरीनने 1824 मध्ये मराठा, सिंधी युद्ध तसेच बर्मा युद्धात भाग घेतला. 1830 मध्ये, बॉम्बे मरीनचे नाव बदलून महामहिम द इंडियन नेव्ही असे ठेवण्यात आले. 1863 ते 1877 पर्यंत, त्याचे नाव पुन्हा बॉम्बे मरीन असे बदलले गेले आणि 1877 मध्ये ते पुन्हा महामहिम इंडियन मरीन असे बदलले गेले.
 • यानंतर, 1892 मध्ये, ते रॉयल इंडियन मरीनमध्ये बदलले गेले. तोपर्यंत त्यात 50 हून अधिक जहाजांचा समावेश होता. जेव्हा बॉम्बे आणि एडनला पहिल्या महायुद्धातील खाणींबद्दल माहिती मिळाली, तेव्हा रॉयल इंडियन मरीन माइनस्वीपर्स, गस्ती जहाजे आणि सैन्य वाहकांच्या ताफ्यासह कृतीत उतरले. हे मुख्यत्वे गस्त घालण्यासाठी, सैन्याची ने-आण करण्यासाठी आणि इराक, इजिप्त आणि पूर्व आफ्रिकेमध्ये युद्धसाठा पोहोचवण्यासाठी वापरले जात असे.
 • रॉयल इंडियन मरीनमध्ये नियुक्त झालेले पहिले भारतीय लेफ्टनंट डीएन मुखर्जी होते. 1928 मध्ये ते रॉयल इंडियन मरीनमध्ये अभियंता अधिकारी म्हणून रुजू झाले.
 • रॉयल इंडियन नेव्हीची स्थापना 1935 मध्ये झाली.
 • 1934 मध्ये, रॉयल इंडियन मरीनचे रॉयल इंडियन नेव्ही म्हणून आयोजन करण्यात आले. दुसऱ्या महायुद्धाच्या सुरुवातीला रॉयल इंडियन नेव्हीकडे आठ युद्धनौका होत्या. युद्धाच्या शेवटी त्याची क्षमता अनेक पटींनी वाढली होती. आतापर्यंत रॉयल इंडियन नेव्हीकडे 117 लढाऊ जहाजे आणि 30,000 कर्मचारी होते.
 • स्वातंत्र्याच्या वेळी, भारताकडे फक्त 32 जुनी जहाजे होती आणि 11,000 अधिकारी आणि कर्मचारी रॉयल इंडियन नेव्हीच्या नावाने तटीय गस्तीसाठी रवाना झाले होते.
 • 26 जानेवारी 1950 रोजी भारत प्रजासत्ताक बनला, त्यानंतर ‘रॉयल’ हा उपसर्ग वगळण्यात आला. भारतीय नौदलाचे पहिले कमांडर-इन-चीफ अॅडम सर एडवर्ड पॅरी, केसीबी होते, त्यांनी 1951 मध्ये अॅडम सर मार्क पीस, केबीई, सीबी, डीएसओ यांच्याकडे आपला कार्यभार सोपवला.

नौदलाचे पूर्ण नाव काय आहे?
N-नॉटिकल
A- आर्मी
V- व्हॉलेंटर
Y-योमेन
Nautical Army of Volunteer Yeoman