BMC Election : देशातील सर्वात मोठ्या महापालिकेचे रणसंग्राम, शिंदे ‘राज’-भाजप एकत्र मिळून करणार उद्धव ठाकरेंचा गेम ओव्हर?


मुंबई : भाजपचे ज्येष्ठ नेते आणि केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा यांचा 5 सप्टेंबरला होणारा मुंबई दौरा अतिशय खास असणार आहे. यादरम्यान एका बाजूला अमित शाह लालबागच्या राजाचे दर्शन घेऊन आशीर्वाद घेणार आहेत. त्याचबरोबर ते बाप्पाच्या दर्शनासाठी महाराष्ट्रातील अनेक राजकारण्यांनाही भेट देणार आहेत. सूत्रांवर विश्वास ठेवला, तर शाह मनसे आणि भाजप युतीची अधिकृत घोषणा करू शकतात. आगामी महानगरपालिका निवडणुकीत या आघाडीचा सामना महाविकास आघाडीशी होणार आहे. मिशन महानगरपालिकेसाठी भाजप राज ठाकरेंचा पक्ष मनसेसोबत निवडणुकीच्या रिंगणात उतरणार आहे. अमित शाहांच्या या भेटीतून या महायुतीचा श्री गणेशा होणार असल्याचे मानले जात आहे. मात्र, या मुद्द्यावर दोन्ही पक्षांचे नेते उघडपणे काहीही बोलणे टाळत आहेत.

भाजप नेते आणि राज ठाकरे यांच्या भेटीची फेरी
युतीबाबत एक-दोन दिवसांत एकमत झालेले नाही. भाजपच्या अनेक नेत्यांनी राज ठाकरे यांच्या शिवतीर्थ येथील घरी येऊन तासन्तास बैठका घेतल्या आहेत. नफा-तोट्याच्या प्रत्येक कोनातून चर्चा झाली, मग युतीची घोषणा होईपर्यंत प्रकरण पोहोचले. महाराष्ट्राचे विद्यमान उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस असोत, माजी प्रदेशाध्यक्ष चंद्रकांत पाटील असोत किंवा विद्यमान प्रदेशाध्यक्ष चंद्रशेखर बावनकुळे असोत, सर्वच नेत्यांनी यापूर्वी राज ठाकरेंसोबत प्रदीर्घ भेटी घेतल्या होत्या. काही महिन्यांत महानगरपालिकेच्या निवडणुका होणार आहेत. त्यामुळे ही युती अत्यंत महत्त्वाची मानली जात आहे. यावेळी भाजपला कोणत्याही किंमतीत शिवसेनेला महानगरपालिकेतून हद्दपार करायचे आहे. ज्यासाठी मनसेसोबतच्या युतीवर शिक्कामोर्तब होऊ शकते.

भाजप-मनसे युती आणि शिंदे गट
महानगरपालिका निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर मनसे आणि भाजपचे एकमत झाले, तर शिंदे गटाच्या उमेदवारांचे काय होणार? शिंदे गटातील एका नेत्याच्या म्हणण्यानुसार सध्या तरी या युतीची औपचारिक घोषणा होण्याची शक्यता फारच कमी आहे. जोपर्यंत हे निश्चित होत नाही, तोपर्यंत या महानगरपालिका निवडणुकीत शिंदे गटाची भूमिका काय असणार? कारण त्याच्याकडेही दुर्लक्ष करणे भाजपला शक्य होणार नाही. मात्र, नरेंद्र मोदींसोबत देशातील सर्व हिंदुत्ववादी शक्तींनी एकत्र यावे, असे भाजप नेते संजय पांडे यांचे म्हणणे आहे. त्याचवेळी महानगरपालिकेतील भाजप नेते विनोद मिश्रा म्हणतात की भाजप एकटाच ही निवडणूक जिंकण्यास सक्षम आहे, परंतु हायकमांड जो निर्णय घेईल, तो सर्वांना मान्य असेल.

मनसेला सोबत घेऊन भाजपला करायची आहे व्होट कटिंग!
मनसेची राजकीय ताकद सध्या शून्य आहे, हे सर्वांना माहीत आहे. ते किती जागा जिंकतील हे कोणीही ठामपणे सांगू शकत नाही. मात्र, मराठी मतदारांमध्ये मनसेचा प्रभाव पाहून भाजपला त्याचा वापर व्होट कटिंग पार्टी म्हणून करायचा आहे, जेणेकरून शिवसेनेला पराभूत करता येईल. साहजिकच महानगरपालिका निवडणुकीत भाजपची लढत प्रामुख्याने शिवसेनेशी असून शिवसेनेची ताकद मराठी मतदारांमध्ये आहे.

खुली युती नाही, धोरणात्मक भागीदारीची तयारी
महानगरपालिका निवडणुकीत भाजपचा मोठा भार उत्तर भारतीय हिंदी भाषिक मतदारांवर आहे, त्यामुळे भाजपही राज यांच्याशी उघड युती करण्यास टाळाटाळ करत आहे. राज यांच्याशी खुली युती होऊ नये, पण काही जागांवर धोरणात्मक भागीदारी व्हावी, असा अंतर्गत प्रयत्न सुरू आहे. छुप्या युतीमुळे उत्तर भारतीय मतदारांच्या नाराजीचा धोका राहणार नाही, असे भाजप नेत्यांना वाटते.

गेल्या निवडणुकीत कोणाला मिळाल्या होत्या किती जागा
2017 मध्ये झालेल्या बीएमसी निवडणुकीत शिवसेना 84 जागांसह सर्वात मोठा पक्ष ठरला. तर भाजपला 82 जागा मिळाल्या. काँग्रेसला 31, राष्ट्रवादीला 9 आणि मनसेला 7 जागा मिळाल्या. या निवडणुकीत शिवसेना आणि भाजपची युती झाली नाही. सध्या बीएमसीमध्ये 227 जागा असून बहुमतासाठी 114 जागा आवश्यक आहेत. मागील निवडणुकीत शिवसेनेला 75 जागा मिळाल्या होत्या, तर भाजपला 31, काँग्रेसला 54 आणि राष्ट्रवादीला 13 जागांवर विजय मिळवला होता.