निवडणूक घोटाळ्याप्रकरणी आंग सान सू की दोषी, न्यायालयाने सुनावली 3 वर्षांची शिक्षा


म्यानमार : म्यानमारच्या पदच्युत नेत्या आंग सान सू की या निवडणूक घोटाळ्याप्रकरणी दोषी आढळल्या आहेत. या प्रकरणी लष्करशासित म्यानमार न्यायालयाने त्यांना तीन वर्षांच्या सश्रम कारावासाची शिक्षा सुनावली. नोबेल पारितोषिक विजेत्या आणि म्यानमारच्या अनेक दशकांच्या लष्करी राजवटीला विरोध करणाऱ्या सू की या फेब्रुवारी 2021 मध्ये सत्ताबदल झाल्यापासून कोठडीत होत्या. भ्रष्टाचारासह अनेक गुन्ह्यांमध्ये त्यांना यापूर्वीही शिक्षा झाली आहे.

सू की यांच्या पक्षाचे अस्तित्व धोक्यात
सू की यांना निवडणूक घोटाळ्याप्रकरणी दोषी ठरवण्यात आल्यानंतर आणि न्यायालयाने तीन वर्षांची शिक्षा सुनावल्यानंतर त्यांच्या नॅशनल लीग फॉर डेमोक्रसी पक्षाचे अस्तित्व धोक्यात आले. सरकारने निवडणुकीपूर्वी ते विसर्जित करण्याचेही सांगितले होते. दुसरीकडे, लष्करशासित म्यानमारमध्ये 2023 मध्ये निवडणुका होण्याची शक्यता आहे. आंग सान सू की यांची शिक्षा ही पक्षासमोर मोठी समस्या बनली आहे.

सू की यांच्या पक्षाने 2020 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत मिळवला मोठा विजय
आंग सान सू की यांच्या पक्षाने 2020 च्या सार्वत्रिक निवडणुकीत म्यानमारमध्ये विजयाचा झेंडा फडकावला होता, परंतु 1 फेब्रुवारी 2021 रोजी मोठा धक्का देत म्यानमारच्या सैन्याने सत्ता उलथवून टाकली. सू की यांनी निवडणुकीत फसवणूक केल्याचा आरोप करण्यात आला होता. तथापि, सू की यांच्या एनएलडीने निवडणुकीत फसवणूक झाल्याचा स्पष्ट शब्दांत इन्कार केला आहे आणि त्यांनी निष्पक्ष विजय मिळवल्याचे म्हटले आहे.

सू की यांच्यावर आहेत अनेक आरोप
76 वर्षीय सू की यांच्यावर भ्रष्टाचार आणि प्रोत्साहनापासून अधिकृत गुपिते लीक करण्यापर्यंतच्या आरोपांवरून एका वर्षाहून अधिक काळ खटला सुरू आहे. यासाठी एकत्रित कमाल शिक्षा 190 वर्षांपेक्षा जास्त आहे. त्यांची चाचणी राजधानी, नायपिटावमध्ये बंद दाराआड घेण्यात आली आहे आणि कारवाईवर जंटाची विधाने मर्यादित आहेत. सू की यांच्या वकिलांवर बंदी घालण्याचे आदेशही देण्यात आले आहेत. त्याच वेळी, म्यानमारच्या न्यायालयाने सू की यांना भ्रष्टाचाराच्या प्रकरणात दोषी ठरवल्यानंतर 17 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा सुनावली होती.