मुंबईतील बाप्पाच्या मंडपात लसीकरण, मुंबई महानगरपालिकेने घेतला पुढाकार


मुंबई : कालपासून गणेशोत्सवाला सुरूवात झाली आहे. यंदा गणेशोत्सव निर्बंधांशिवाय साजरा होत आहे. दरम्यान, कोरोनासह इतर आजारांचा उद्रेक होत आहे. सणासुदीच्या काळात नागरिकांनी खबरदारी घेण्याचे आवाहन आरोग्य विभागाने केले आहे. बाप्पाच्या दर्शनासाठी मंडपात येणाऱ्या भाविकांना कोरोना तसेच इतर आजारांपासून वाचण्यासाठी लसीकरणाचे महत्त्व पटवून देण्यासाठी महानगरपालिका विविध उपक्रमांचे आयोजन करत आहे.

मुंबईत हजारो लहान-मोठी सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळे आहेत. येथे स्थापन करण्यात आलेल्या गणेशमूर्तीचे दर्शन घेण्यासाठी भाविक मोठ्या संख्येने येतात. या भाविकांमध्ये लसीकरणापासून ते आजारांबाबत जनजागृती करण्यासाठी महानगरपालिकेच्या आरोग्य विभागाने तयारी केली आहे. मुंबईत स्वाइन फ्लू आणि लेप्टोस्पायरोसिसच्या रुग्णांमध्ये झपाट्याने वाढ होत असल्याचे महानगरपालिकेच्या कार्यकारी आरोग्य अधिकारी डॉ. मंगला गोमारे यांनी सांगितले. याशिवाय मुंबईकरांना डेंग्यू आणि मलेरियापासून वाचवण्यासाठी प्रभाग स्तरावर जनजागृती केली जात आहे. पण, गणेशोत्सवात बाप्पाच्या दर्शनासाठी मोठ्या संख्येने लोक गर्दी करतात, त्यामुळे या मंडपातील प्रदर्शनाच्या माध्यमातून विविध आजारांबाबत जनजागृती करण्यात येत आहे.

लसीचा बूस्टर डोस घेण्याचे आवाहन
मंडपामध्ये पोस्टर, बॅनर आदींच्या माध्यमातून आजारांपासून बचावासाठी उपाययोजना सुचविल्या जातील, असे त्यांनी सांगितले. एवढेच नाही तर कोरोना टाळण्यासाठी ही लस किती प्रभावी आहे, हेही प्रदर्शनाच्या माध्यमातून भाविकांना समजावून सांगितले जाणार आहे. ज्यांनी लसीचा बूस्टर डोस घेतला नाही, त्यांना यावेळी आवाहन करण्यात येईल.

दक्षता: रुग्णालयांमध्ये खाटा राखीव
गणेशोत्सवादरम्यान कोणतीही दुर्दैवी घटना घडल्यास, महानगरपालिका रुग्णालये उपचारासाठी पूर्णपणे सज्ज आहेत. परिधीय रुग्णालयाच्या मुख्य वैद्यकीय अधीक्षकांच्या निर्देशानुसार, सर्व उपनगरीय रुग्णालयांनी सणासुदीच्या काळात कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीसाठी 2 ते 5 खाटा राखीव ठेवल्या आहेत आणि कोणत्याही आपत्कालीन परिस्थितीत डॉक्टरांना तयार राहण्यास सांगितले आहे.

सर्व रुग्णालयांमध्ये डॉक्टरांची इमर्जन्सी टीम तयार
महानगरपालिका उपनगरीय रुग्णालयाच्या मुख्य वैद्यकीय अधीक्षक डॉ. विद्या ठाकूर यांनी सांगितले की, गणेशोत्सवात विसर्जनाच्या वेळी अनेकदा जखमी आणि बुडून मृत्यू झाल्याच्या घटना घडतात. जेलीफिश डंक ही चतुष्पादांवर एक सामान्य समस्या आहे. आम्ही सर्व रुग्णालयांमध्ये डॉक्टरांची आपत्कालीन टीम तयार केली आहे. सर्व रुग्णालयांना रुग्णांना सीएमएस कार्यालयात कळवावे लागेल, तर महानगरपालिकेची प्रमुख रुग्णालये आणि वैद्यकीय महाविद्यालये केईएम, सायन, नायर आणि कूपर देखील अलर्ट मोडवर आहेत.