कोचीमधून पंतप्रधान मोदींचा विरोधकांवर हल्ला, ‘भ्रष्टाचाऱ्यांना वाचवण्यासाठी येत आहेत एकत्र’


कोची : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी दोन दिवसांच्या केरळ दौऱ्यावर आहेत. कोची येथे भाजप कार्यकर्त्यांनी त्यांचे जंगी स्वागत केले. यानंतर पंतप्रधान मोदींनी कोचीच्या जनतेला संबोधित करताना विरोधकांवर जोरदार हल्लाबोल केला. भ्रष्टाचाऱ्यांना वाचवण्यासाठी विरोधी पक्ष एकत्र येत असल्याचा आरोप त्यांनी केला.

पीएम मोदी म्हणाले, वेगवान विकास आणि तरुणांच्या आकांक्षेच्या मार्गातील सर्वात मोठा अडथळा भ्रष्टाचार आहे. भ्रष्टाचाराविरुद्ध निर्णायक लढा देण्याची वेळ आली आहे, असे मी 15 ऑगस्टला म्हटले होते, परंतु भ्रष्टाचाराविरुद्ध कारवाई होत असताना देशाच्या राजकारणातही नवे ध्रुवीकरण सुरू झाल्याचे आपण पाहत आहोत. भ्रष्ट आणि भ्रष्टाचाऱ्यांना संरक्षण देण्यासाठी काही राजकीय पक्ष उघड्यावर आले आहेत. ते संघटित होण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यांच्यापासून देशातील आणि केरळच्या जनतेला सतत सावध राहावे लागेल.

2024 च्या लोकसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर विरोधकांना एकत्र करण्याचे प्रयत्न सुरू आहेत. काल, तेलंगणाचे मुख्यमंत्री के चंद्रशेखर राव पाटणा येथे पोहोचले आणि त्यांनी मुख्यमंत्री नितीश कुमार, उपमुख्यमंत्री तेजस्वी यादव आणि महाआघाडीच्या इतर नेत्यांची भेट घेतली. मात्र, नितीश यांच्या पंतप्रधानपदाच्या उमेदवारीच्या प्रश्नावर केसीआर यांनी वेळ आल्यावर निर्णय घेतला जाईल, असे पत्रकारांना सांगितले. त्याचबरोबर पश्चिम बंगालच्या मुख्यमंत्री ममता बॅनर्जी यांनीही कोलकाता येथील जाहीर सभेतून विरोधी पक्षांना एकत्र येण्याचे आवाहन केले आहे. महाराष्ट्राच्या राजकारणाचा पराक्रम म्हणून ओळखले जाणारे शरद पवार यापूर्वीच विरोधी पक्षांना एकत्र येण्यास सांगत आहेत. काँग्रेसने 2024 च्या रणनीतीबाबत आपली भूमिका स्पष्ट केली नसली तरी, भाजपला केंद्रातील सत्तेतून काढून टाकण्यासाठी विरोधकांच्या एकत्रित मोहिमेत ते सहभागी होऊ शकतात, अशी अटकळ आहे.

तत्पूर्वी, पीएम मोदी म्हणाले, ओणमच्या निमित्ताने मी केरळमध्ये आलो, ही माझ्यासाठी भाग्याची गोष्ट आहे. तुम्हा सर्वांना ओणमच्या खूप खूप शुभेच्छा. भारताला विकसित राष्ट्र बनवण्याच्या संकल्पावर काम करणे, हे स्वातंत्र्याचे अमृत आहे आणि यात केरळच्या कष्टकरी जनतेचा मोठा वाटा आहे. सबका साथ, सबका विकास, सबका विश्वास आणि सबका प्रयास या मंत्राला अनुसरून भाजप सरकार मोठमोठ्या संकल्पांचे रूपांतर सिद्धीमध्ये करत आहे.

पीएम मोदी म्हणाले, आमचे सरकार देशातील प्रत्येक गरिबांना पक्की घरे देण्याची मोहीम राबवत आहे. प्रधानमंत्री आवास योजनेंतर्गत केरळमधील गरिबांसाठी सुमारे दोन लाख पक्की घरेही मंजूर करण्यात आली आहेत. यापैकी एक लाख 30 हजारांहून अधिक घरे पूर्ण झाली याचा मला आनंद आहे. या मोहिमेचा केरळमधील तरुण आणि येथे नर्सिंगचे शिक्षण घेणाऱ्या मुलींना मोठा फायदा होणार आहे.

पीएम मोदी म्हणाले की, त्यांचे सरकार केरळच्या प्रत्येक गावात वेगवान इंटरनेटसाठी सतत काम करत आहे. ते म्हणाले, केरळच्या प्रत्येक ग्रामपंचायतीला ऑप्टिकल फायबरने जोडण्यात आले आहे. संपूर्ण देशात जिथे जिथे राज्यांमध्ये भाजपची सरकारे आहेत, तिथे वेगाने विकास होत आहे.

पंतप्रधान म्हणाले, संकटाच्या या काळात भारत आपल्या ठोस धोरणांमुळे आणि निर्णयांमुळे जगात स्थिरता आणि विकासाचे प्रमुख केंद्र म्हणून उदयास आला आहे. काल आलेले जीडीपीचे आकडे भारताचा वेगवान विकास आणि वाढत्या रोजगाराच्या संधी दर्शवतात. गेल्या काही महिन्यांपासून जीएसटीचे आकडेही नवे रेकॉर्ड बनवत आहेत. पीएम मोदी म्हणाले की, डबल इंजिनचे सरकार केरळच्या विकासाला नव्या उंचीवर नेऊ शकते.