Pharma Sahi Daam : हे सरकारी अॅप तुमचे औषधांचे बिल करेल कमी, कधी आणि कसे काम करेल? समजून घ्या पूर्ण ABCD


नवी दिल्ली – जर तुम्हीही औषधांच्या वाढत्या बिलांमुळे हैराण असाल तर ही बातमी तुमच्यासाठी दिलासा देणारी ठरू शकते. ग्राहकांवरील ब्रँडेड औषधांचा भार कमी करण्यासाठी केंद्र सरकारने नुकतेच ‘फार्मा सही दाम’ नावाचे अॅप लॉन्च केले आहे. हे अॅप तुम्ही Android आणि iOS दोन्हीसाठी प्लेस्टोअरवरून डाउनलोड करू शकता. ग्राहकांना ब्रँडेड औषधांना स्वस्त पण तत्सम दर्जेदार पर्याय सुचवण्यासाठी नॅशनल फार्मास्युटिकल प्राइसिंग अथॉरिटीने याची निर्मिती केली आहे.

तुमच्या डॉक्टरांनी तुमच्या आजारासाठी ब्रँडेड औषध लिहून दिल्यास, तुम्ही अॅपवर जाऊन औषधाचे नाव टाइप करा. त्यानंतर अॅप तुम्हाला ब्रँडेड औषधांचा स्वस्त पर्याय दाखवेल, जे तुम्ही घेऊ शकता. त्यांची नावे भिन्न असू शकतात, परंतु औषधी गुणधर्म एकच राहतील. त्यांचे कामही तसेच राहील.

असे समजून घ्या गणित
उदाहरणार्थ, ऑगमेंटिन हे भारतात सर्वाधिक विकल्या जाणाऱ्या प्रतिजैविकांपैकी एक आहे. या ब्रँडेड औषधाची किंमत 10 गोळ्यांसाठी सुमारे 200 रुपये आहे. तथापि, अॅपवर तुम्हाला किमान 10 पर्याय सापडतील जे 6 गोळ्यांसाठी 50 रुपयांमध्ये समान औषध देतात. त्याचप्रमाणे अॅसिडिटीवर वापरल्या जाणार्‍या पॅन डीची 15 कॅप्सूलची किंमत सुमारे 199 रुपये आहे. पण त्याच्या पर्यायाची किंमत 10 कॅप्सूलसाठी 22 रुपये आहे.

सरकार ठेवते 33% पेक्षा जास्त औषधांवर नियंत्रण
भारतात, औषधांची किंमत टूथपेस्ट किंवा साबणासारख्या इतर वस्तूंप्रमाणे पुरवठा आणि मागणीवर अवलंबून असते. भारतातील 33% पेक्षा जास्त औषधांवर सरकारचे नियंत्रण आहे. सरकारने अत्यावश्यक औषधांची यादी तयार करून त्यांच्या किमती नियंत्रणात ठेवल्या आहेत.

नॅशनल फार्मास्युटिकल प्राइसिंग अथॉरिटी (NPPA) भारतातील अत्यावश्यक औषधांच्या राष्ट्रीय यादी अंतर्गत येणाऱ्या औषधांची किंमत निश्चित करते. ड्रग प्राइस कंट्रोल ऑर्डर (DPCO) अंतर्गत 355 औषधांच्या आणि त्यांच्या 882 फॉर्म्युलेशनच्या किमती भारतात निश्चित केल्या गेल्या आहेत.