जगातील या 6 ठिकाणी कधीच होत नाही सुर्यास्त, रात्रीही असते दिवसासारखा प्रकाश


दिवसात 24 तास असतात, त्यापैकी 12 तास आपण सूर्यप्रकाशात घालवतो आणि बाकीचे सूर्यास्तानंतर रात्री घालवतो. जरा विचार करा, हा सूर्य कधीच मावळला नाही तर काय होईल. यामुळे तुमची दिनचर्याच विस्कळीत होणार नाही, तर तुमचे जीवनही विस्कळीत होईल. तुम्हाला हे जाणून आश्चर्य वाटेल की जगात अशी अनेक ठिकाणे आहेत, जिथे सूर्य 70 दिवसांपेक्षा जास्त काळ मावळत नाही. याचा अर्थ येथे कधीच रात्र होत नाही. 12 तासांनंतरही येथे दिवसभराची धांदल कायम असते. पाहिले तर पर्यटकांनी कुठेही प्रवास करण्यासाठी वेळेचा मागोवा ठेवणे अत्यंत आवश्यक आहे, पण हीच ठिकाणे आहेत, जिथे पर्यटकांचा अनेकदा गोंधळ उडतो. चला तर मग जाणून घेऊया पृथ्वीवरील या 6 ठिकाणांविषयी, जिथे सूर्य मावळत नाही.

नॉर्वे – आर्क्टिक सर्कलमध्ये स्थित नॉर्वेला मध्यरात्री सूर्याची भूमी म्हणतात. येथे मे महिन्याच्या अखेरीपासून जुलैपर्यंत 76 दिवस सूर्य कधीच मावळत नाही. नॉर्वेच्या स्वालबार्डमध्ये 10 एप्रिल ते 23 ऑगस्टपर्यंत सूर्य सतत चमकतो. या काळात तुम्ही या ठिकाणी भेट देण्याची योजना करू शकता.

नुनावुत, कॅनडा – नुनावुत हे कॅनडाच्या वायव्य प्रदेशात आर्क्टिक सर्कलच्या सुमारे दोन अंशांवर स्थित आहे. या ठिकाणी जवळपास दोन महिने सतत 24 तास सूर्यप्रकाश मिळतो. तर हिवाळ्यात हे ठिकाण सलग 30 दिवस अंधारात असते.

आइसलँड – आइसलँड हे ग्रेट ब्रिटननंतर युरोपमधील सर्वात मोठे बेट आहे आणि एकही डास नसलेला एकमेव देश आहे. उन्हाळ्यात, आइसलँडमध्ये रात्र असते, तर जून महिन्यात सूर्य कधीच मावळत नाही. मध्यरात्री सूर्याचे प्रताप पाहण्यासाठी, तुम्ही आर्क्टिक सर्कलमधील अकुरेरी आणि ग्रिम्से बेट या शहराला भेट देण्याची योजना आखू शकता.

बॅरो, अलास्का – मे महिन्याच्या अखेरीपासून ते जुलै अखेरपर्यंत येथे सूर्य मावळत नाही. परंतु नोव्हेंबरच्या सुरुवातीपासून पुढील 30 दिवस येथे सूर्य उगवत नाही आणि ती ध्रुवीय रात्र म्हणून ओळखली जाते. याचा अर्थ हिवाळ्यात संपूर्ण देश अंधारात असतो. बर्फाच्छादित पर्वत आणि मंत्रमुग्ध करणाऱ्या हिमनद्यांसाठी लोकप्रिय, हे ठिकाण उन्हाळ्यात किंवा हिवाळ्यात भेट देता येते.

फिनलंड – फिनलंडला तलाव आणि बेटांचा देश म्हणतात. फिनलंडच्या बहुतांश भागात उन्हाळ्यात फक्त 73 दिवस सूर्य दिसतो. या दरम्यान सुमारे 73 दिवस सूर्यप्रकाश पडतो, तर हिवाळ्यात येथे सूर्यप्रकाश दिसत नाही. इथले लोक उन्हाळ्यात कमी आणि हिवाळ्यात जास्त झोपतात याचे हे देखील एक कारण आहे. फिनलंडला भेट देण्याची ही सर्वोत्तम वेळ आहे. यावेळी तुम्हाला केवळ नॉर्दर्न लाइट्सच नव्हे, तर स्कीइंगमध्येही सहभागी होण्याची संधी मिळेल. यावेळी तुम्ही काचेच्या इग्लूमध्ये राहण्याचा अनुभव घेऊ शकता.

स्वीडन – मेच्या सुरुवातीपासून ते ऑगस्टच्या अखेरीस, स्वीडनमध्ये मध्यरात्रीच्या सुमारास सूर्यास्त होतो आणि देशात संध्याकाळी 4 वाजता उगवतो. येथे सतत 6 महिने ऊन असते. म्हणजे या 6 महिन्यांत येथे सूर्य मावळत नाही. अशा परिस्थितीत, पर्यटक साहसी क्रियाकलाप, गोल्फिंग, मासेमारी, ट्रेकिंग ट्रेल्स आणि बरेच काही करण्यात व्यस्त दिवस घालवू शकतात.