चमत्कारिक उपचाराच्या नावाखाली शिखांचे जबरदस्तीने धर्मांतर… अकाल तख्तच्या जथेदारांचा ख्रिश्चन मिशनऱ्यांवर मोठा आरोप


अमृतसर : अकाल तख्तचे जथेदार ग्यानी हरप्रीत सिंग यांनी ख्रिश्चन मिशनऱ्यांवर जबरदस्तीने धर्मांतर केल्याचा आरोप केला आहे. यापुढे अशा प्रथा खपवून घेतल्या जाणार नाहीत, असे ते म्हणाले. चमत्कारिक उपचाराच्या नावाखाली आणि फसवणूक करून धर्मांतर केले जात असल्याचा दावा त्यांनी केला. त्यांनी 5 सप्टेंबर रोजी आनंदपूर साहिब येथे शीख समुदायातील लोकांना या विषयावर चर्चा करण्यासाठी बोलावले. पंजाबमध्ये धर्मांतर विरोधी कायदा करण्याच्या मागणीवर शीख समुदायाने गांभीर्याने विचार करावा, असे ते म्हणाले. दुसरीकडे, पंजाबच्या तरनतारन जिल्ह्यात, मुखवटा घातलेल्या चार पुरुषांनी चर्चमध्ये घुसून बाहेर उभ्या असलेल्या कारला आग लावली.

इंग्रजी वृत्तपत्र द इंडियन एक्स्प्रेसशी बोलताना ग्यानी हरप्रीत सिंग म्हणाले, आम्ही पंजाबमध्ये धर्मांतरविरोधी कायद्याची कधीच मागणी केलेली नाही. आम्हाला हे नको होते, पण अशी मागणी करावी लागत असल्याची परिस्थिती निर्माण झाली आहे. शिखांनी कायद्याच्या मागणीचा गांभीर्याने विचार करायला हवा.

‘चमत्कारिक उपचाराच्या नावाखाली फसवणूक करून जबरदस्तीने धर्मांतर’
ग्यानी हरप्रीत सिंग यांचा आरोप आहे की, गेल्या काही काळापासून तथाकथित ख्रिश्चन मिशनरी चमत्कारिक उपचारांचा अवलंब करून आणि कपटाने शिखांचे जबरदस्तीने धर्मांतर करत आहेत. ख्रिश्चन धर्माच्या विरोधात असताना अशा प्रथा स्वीकारल्या जात आहेत. पंजाबमधील हिंदू आणि शीखांना ख्रिश्चन धर्म स्वीकारण्यासाठी दिशाभूल केली जात आहे आणि हे सर्व सरकारच्या नाकाखाली होत आहे.

अकाल तख्तच्या जथेदारांच्या म्हणण्यानुसार, ‘भारतीय कायद्यात धर्माच्या नावाखाली अंधश्रद्धेवर कारवाई करण्याच्या तरतुदी आहेत, तरीही व्होट बँकेच्या राजकारणामुळे कोणतेही सरकार त्यांच्यावर कारवाई करण्यास तयार नाही.

बायबलमध्येही करण्यात आला आहे निषेध
जथेदार म्हणाले, शीख हे कोणत्याही धर्माच्या किंवा त्याच्या महत्त्वाच्या विरोधात नाहीत, तर धर्माच्या नावावर होत असलेल्या फसवणुकीच्या विरोधात आहेत. आपल्या धर्मातही आपण चमत्कारिक उपचारांवर (दांभिकपणा) टीका करतो. बायबलमध्येही अशा लोकांची निंदा करण्यात आली आहे, पण येथे शिखांना भुलवण्यासाठी असे डावपेच वापरले जात आहेत.

तरणतारण चर्चची तोडफोड
ग्यानी हरप्रीत सिंग यांनी असा दावाही केला की, गरीब शीख आणि मागास जातीतील हिंदूंना परदेशी सैन्याने निधी पुरवलेल्या मिशनऱ्यांकडून लक्ष्य केले जात आहे. तरनतारन जिल्ह्यातील एका चर्चमध्ये चार मुखवटा घातलेल्या व्यक्तींनी एका मूर्तीची तोडफोड केली, त्या दिवशी जथेदारांचे विधान आले. ही घटना मंगळवार आणि बुधवारी मध्यरात्री पट्टी शहरातील टक्करपुरा गावात घडली.

राज्याचे मुख्यमंत्री भगवंत मान यांनी या घटनेचा तीव्र शब्दात निषेध करत या प्रकरणाच्या चौकशीचे आदेश दिले आहेत. राज्यातील बंधुभाव आणि सौहार्द बिघडवू देणार नाही, असेही ते म्हणाले.

चर्चच्या मूर्तींची तोडफोड, कार पेटवली
पोलिसांनी सांगितले की, चार मुखवटा घातलेले लोक चर्चमध्ये घुसले, चौकीदाराच्या डोक्यावर पिस्तूल दाखवले आणि हात बांधून त्याची तोडफोड केली. त्यांनी दोन पुतळे फोडले, पुजाऱ्याची गाडी पेटवून दिली आणि नंतर ते पळून गेले. ही घटना चर्चमध्ये लावण्यात आलेल्या सीसीटीव्ही कॅमेऱ्यात कैद झाली आहे.

या आठवड्यात पोलिसांनी अमृतसरमधील ख्रिश्चन सभेत व्यत्यय आणल्याप्रकरणी 150 शीखांवर एफआयआर नोंदवला. एफआयआर रद्द करून अटक केलेल्या निहंगाची सुटका करावी, असे आवाहन जथेदारांनी पोलिसांना केले.