GST Update : कन्फर्म ट्रेन तिकीट रद्द करणे महागणार, शुल्कावर जीएसटी आकारण्याबाबत रेल्वे विभागाने काय म्हटले?


नवी दिल्ली – प्रवासी सहसा वेळेत ट्रेनने प्रवास करण्याची तयारी सुरू करतात आणि पहिली पायरी म्हणजे कन्फर्म तिकीट खरेदी करणे. अनेक वेळा प्रवासातील बदलामुळे किंवा इतर कारणांमुळे त्यांना तिकीट रद्द करावे लागते, ज्यावर रेल्वे रद्द करण्याचे शुल्क आकारते. दरम्यान आता या शुल्कावरही जीएसटी लागू होणार का, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

रेल्वे प्रवाशांच्या या प्रश्नावर रेल्वेने स्पष्टीकरण दिले आहे. रेल्वेने म्हटले आहे की, 23 सप्टेंबर 2017 रोजी जारी केलेल्या निवेदनानुसार, तिकीट रद्द झाल्यास, तिकीट बुक करताना आकारलेला जीएसटी देखील रेल्वे नियमांनुसार तिकिटाच्या मूल्यासह परत केला जातो. तथापि, प्रत्येक तिकीट रद्द करण्यावर, रेल्वे विभाग काही रद्दीकरण शुल्क आकारतो, जो त्याच्या परतावा नियमांनुसार लागू होतो. रेल्वे आता या कॅन्सलेशन चार्जवरही जीएसटी आकारणार आहे. अर्थ मंत्रालयाच्या सूचनेनुसार हा जीएसटी घेतला जाईल, असे रेल्वे विभागाने म्हटले आहे. मात्र, हे शुल्क फक्त एसी आणि फर्स्ट क्लासच्या तिकिटांवरच लागू असेल.

कोणत्या तिकिटावर किती रद्दीकरण शुल्क
रेल्वेच्या सध्याच्या नियमांनुसार, ट्रेन सुटल्याच्या 48 तासांच्या आत कन्फर्म तिकीट रद्द झाल्यास, एसी फर्स्ट क्लासवर 240 रुपये, एसी टियर 2 वर 200 रुपये, एसी टियर 3 आणि चेअर कारसाठी 180 रुपये, स्लीपर क्लासवर रु. 120 आणि द्वितीय श्रेणीच्या तिकिटांवर रु. 60 रद्द करण्याचे शुल्क आकारले जाते. हे प्रति प्रवासी दर आकारले जाते.

ट्रेन सुटल्यानंतर 12 तासांच्या आत तिकीट रद्द केल्यास 25% तिकीट शुल्क आकारले जाते. जर तेच कन्फर्म केलेले तिकीट ट्रेन सुटल्याच्या 4 तासांच्या आत रद्द केले तर भाड्याच्या 50% कॅन्सलेशन चार्ज म्हणून आकारले जाऊ शकतात.

आरक्षण तक्ता बनवल्यानंतर काय नियम आहेत?
सामान्य प्रवाशासाठी चार्ट तयार केल्यानंतर ई-तिकीट रद्द करता येत नाही. अशा वेळी युजरला टीडीआर ऑनलाइन भरण्यास सांगितले जाते. वापरकर्ते इच्छित असल्यास, ते IRCTC द्वारे त्यांची स्थिती देखील ट्रॅक करू शकतात. ट्रेन सुटण्याच्या चार तासांपूर्वी तिकीट रद्द केले नाही किंवा टीडीआर दाखल केला नाही, तर प्रवाशांना कोणताही परतावा मिळणार नाही.

याशिवाय, जर तुमचे तिकीट आरएसी असेल, तर ते ट्रेन सुटण्याच्या 30 मिनिटांपूर्वी रद्द केले जाऊ शकते. अन्यथा तुम्हाला कोणताही परतावा मिळणार नाही. जर तिकीट एखाद्या कुटुंबात किंवा गटामध्ये बुक केले असेल आणि काही प्रवाशांकडे आरएसी तिकीट असेल, तर ते ट्रेन सुटण्याच्या 30 मिनिटांपूर्वी रद्द केले जाऊ शकतात. यावर, कन्फर्म तिकीट असलेल्या प्रवाशाला पूर्ण परतावा मिळेल.