बाबरी प्रकरणी दाखल केलेली अवमान याचिका सर्वोच्च न्यायालयाने बंद केल्याने अनेक दिग्गजांना दिलासा


नवी दिल्ली : 6 डिसेंबर 1992 रोजी अयोध्येतील बाबरी मशिद पाडल्यानंतर दाखल करण्यात आलेली अवमान याचिका सर्वोच्च न्यायालयाने आज बंद केली. यासोबतच सुप्रीम कोर्टाने या प्रकरणाशी संबंधित सर्व कार्यवाहीही बंद केल्या आहेत. सुनावणीदरम्यान सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की, याचिकाकर्ते अस्लम भुरे आता या जगात नाहीत. तसेच 2019 मध्ये झालेल्या निर्णयामुळे आता ही बाब कायम ठेवण्याची गरज नाही.

सर्वोच्च न्यायालयाचे न्यायमूर्ती एल के कौल म्हणाले नाहीत की, मोठ्या खंडपीठाने निकाल दिला आहे, त्यामुळे या प्रकरणात आता काहीही उरलेले नाही. आम्ही फक्त जुनी प्रकरणे पुन्हा उठवण्याचा प्रयत्न करत आहोत. काही टिकतील, काही जाऊ शकतात. 5 न्यायाधीशांच्या खंडपीठाने याआधीच महत्त्वाच्या मुद्द्यांवर निकाल दिला आहे.

उमा भारती यांच्यासह अनेक दिग्गजांना दिलासा
बाबरी मशिद पाडल्यानंतर सर्वोच्च न्यायालयाने अवमानाचे खटले बंद केल्याने अनेक दिग्गजांना दिलासा मिळाला आहे. यामध्ये उमा भारती, मुरली मनोहर जोशी, साध्वी ऋतुंभरा, विनय कटियार आदींच्या नावांचा समावेश आहे. आता त्यांच्यावरील अवमानाची कारवाईही बंद करण्यात आली आहे.

न्यायालय 6 सप्टेंबरला निश्चित करणार सुनावणीची अंतिम मुदत
न्यायमूर्ती इंदिरा बॅनर्जी यांच्या अध्यक्षतेखालील घटनापीठासमोरही अनेक प्रकरणांची सुनावणी होणार आहे. त्याचवेळी, 6 सप्टेंबर रोजी न्यायालय सर्व वकिलांशी चर्चा करून सुनावणीची मुदत निश्चित करेल आणि 13 सप्टेंबरपासून सुनावणी सुरू होईल.