आयसीसीचा तो नियम, ज्यामुळे भारताला लागला जॅकपॉट, बाबर आझमच्या चुकीवर रडला संपूर्ण पाकिस्तान


ICC नियम 2.22: आशिया चषक 2022 च्या मोठ्या सामन्यात भारताने पाकिस्तानचा 5 गडी राखून पराभव केला. सामन्याच्या शेवटच्या क्षणी, पाकिस्तानला 30 यार्डच्या वर्तुळात अतिरिक्त क्षेत्ररक्षक उभे करणे भाग पडले. रवींद्र जडेजा आणि हार्दिक पांड्या या भारतीय फलंदाजांनी दोन्ही हातांनी याचा फायदा घेत अखेरच्या 3 षटकांत 32 धावा करून पाकिस्तानचा पराभव केला.

आधी समजून घ्या काय आहे आयसीसीचा हा नियम
खरं तर, ICC आचारसंहितेच्या कलम 2.22 नुसार, T20 आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्ये, दोन्ही संघांना त्यांच्या शेवटच्या षटकाचा पहिला चेंडू डावाच्या निर्धारित वेळेच्या शेवटी टाकावा लागतो. हे शक्य नसल्यास, उरलेल्या षटकांमध्ये, 30 यार्डच्या वर्तुळात एक अतिरिक्त क्षेत्ररक्षक येईल. हा नियम आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट परिषदेने यावर्षी 16 जानेवारी रोजी लागू केला होता. त्यामध्ये पाकिस्तान अडकला.

रोहित शर्माचाही गेला बळी
भारतीय संघही या नियमात अडकला. भारताने निर्धारित वेळेत 18 पेक्षा कमी षटके टाकली, त्यामुळे रोहित शर्माला अंतिम षटकांसाठी वर्तुळात पाच क्षेत्ररक्षक ठेवण्यास भाग पाडले. संघाने शेवटच्या 17 चेंडूत 33 धावा दिल्या, त्यामुळे पाकिस्तानला 147 धावांपर्यंत मजल मारता आली. संघ एका चेंडूपूर्वी ऑलआऊट झाला.

पाकिस्तान फसला, हार्दिक आणि जडेजाने केली धुलाई
पाकिस्तानही या नियमात अडकला. शेवटच्या 3 षटकांसाठी त्याला 30 यार्डच्या आत एक अतिरिक्त क्षेत्ररक्षक ठेवावा लागला. यानंतर रवींद्र जडेजा आणि हार्दिक पंड्या यांनी तुफानी फलंदाजी करत आवश्यक 32 धावा केल्या आणि दोन चेंडूंपूर्वीच लक्ष्य गाठले. या सामन्यात हार्दिक पांड्याने विजयी षटकार ठोकला. तो 33 धावांवर नाबाद राहिला.

T20 वर्ल्ड कपमध्ये लागू होईल हा नियम
पत्रकार परिषदेत भुवनेश्वर कुमारने याबाबत मोठे वक्तव्य केले. तो म्हणाला – ही अशी वेळ आहे, जिथे तुम्ही जिंकू शकता किंवा हरू शकता. दोन्ही संघांसाठी ही बरोबरी होती. असे झाल्यास आशिया चषक किंवा विश्वचषकाच्या अंतिम फेरीतही तो लागू होईल. ऑक्टोबर आणि नोव्हेंबरमध्ये ऑस्ट्रेलियात होणाऱ्या ICC पुरुषांच्या T20 विश्वचषकातही हाच नियम लागू होईल.