सात भावंडांसोबत चाळीत राहत होते गौतम अदानी, जाणून घ्या आता कुटुंबात कोण काय करते?


जगातील श्रीमंतांच्या यादीत उद्योगपती गौतम अदानी तिसऱ्या क्रमांकावर पोहचले आहेत. त्यांनी लुई व्हिटॉनचे प्रमुख बर्नार्ड अर्नॉल्ट यांना मागे टाकले आहे. जगातील श्रीमंतांच्या यादीत हे स्थान मिळवणारे अदानी हे पहिले भारतीय आणि पहिले आशियाई आहेत. ब्लूमबर्ग इंडेक्सनुसार, आता अदानी अमेरिकेतील आघाडीचे उद्योगपती आणि टेस्लाचे सीईओ एलन मस्क आणि अॅमेझॉनचे प्रमुख जेफ बेझोस हे त्यांच्या पुढे आहेत.

एक काळ असा होता जेव्हा गौतम अदानी आई-वडील आणि सात भावंडांसोबत एका छोट्याशा चाळीत राहत होते. आज त्याच अदानींची मुले प्रायव्हेट जेटमध्ये फिरतात. चला जाणून घेऊया गौतम अदानी यांची संपूर्ण कहाणी.

आधी जाणून घ्या गौतम अदानी यांच्याकडे किती आहे संपत्ती?
ब्लूमबर्गच्या बिलियनेअर्स इंडेक्सनुसार, 60 वर्षीय गौतम अदानी यांची एकूण संपत्ती (नेट वर्थ) $137.4 अब्ज आहे. टेस्लाचे प्रमुख आणि जगातील सर्वात श्रीमंत एलन मस्क यांची एकूण संपत्ती $251 अब्ज आहे, तर Amazon चे संस्थापक आणि CEO जेफ बेझोस यांची एकूण संपत्ती $153 अब्ज आहे.

2022 मध्ये अदानी समूहाची निव्वळ संपत्ती सातत्याने वाढली आहे. जगातील टॉप-10 श्रीमंतांच्या यादीत गौतम अदानी हे एकमेव व्यक्ती आहेत, ज्यांच्या संपत्तीत गेल्या 24 तासांत वाढ झाली आहे. या कालावधीत अदानीची एकूण संपत्ती $1.2 अब्जने वाढली आहे. अदानी यांच्या संपत्तीत या वर्षी जानेवारीपासून 60.9 अब्ज डॉलरची वाढ झाली आहे.

गेल्या महिन्यात गौतम अदानी यांनी मायक्रोसॉफ्टचे प्रमुख बिल गेट्स यांना मागे टाकले. बिल गेट्सची एकूण संपत्ती 117 अब्ज डॉलरवर घसरली आहे. त्यांनी दिलेल्या भरघोस देणगीमुळे ही कमतरता भासली आहे. अदानीची एकूण संपत्ती यावर्षी 60 अब्ज डॉलरने वाढली आहे. देशातील इतर श्रीमंतांच्या तुलनेत हे प्रमाण पाचपट अधिक आहे. या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये गौतम अदानी यांनी रिलायन्स समूहाचे प्रमुख मुकेश अंबानी यांना मागे टाकले. यासह अदानी भारत आणि आशियातील सर्वात श्रीमंत व्यक्ती बनले. एप्रिल 2022 मध्ये अदानीची एकूण संपत्ती प्रथमच $100 अब्ज ओलांडली.

आता जाणून घ्या गौतम अदानीची कहाणी
गौतम अदानी यांचा जन्म 24 जून 1962 रोजी अहमदाबादमधील एका सामान्य कुटुंबात झाला. गौतम यांनी आपले सुरुवातीचे शिक्षण अहमदाबाद येथील सेठ चिमणलाल नगिनदास विद्यालयातून केले. त्यानंतर त्यांनी गुजरात विद्यापीठातून वाणिज्य शाखेचे शिक्षण सुरू केले. मात्र, त्यांना दुसऱ्या वर्षातच शिक्षण सोडावे लागले.

गौतम यांच्या वडिलांचे नाव शांतीलाल आणि आईचे नाव शांता बेन होते. गौतम यांचे वडील छोटे कापड व्यापारी होते. असे म्हटले जाते की तेव्हा गौतम यांचे आई-वडील आणि भावांसोबत एका छोट्या चाळीत राहत असे. पूर्वी शांतीलाल हे उत्तर गुजरातच्या थाराड शहरात राहत होते. कुटुंब मोठे झाल्यावर ते कुटुंबासह स्थलांतरित झाले.

भावंडांचे नाव काय?
गौतम अदानी यांना सात भावंडे आहेत. सर्वात मोठा भाऊ मनसुखभाई अदानी. विनोद अदानी, राजेश अदानी, महासुख अदानी आणि वसंत एस अदानी हे इतर भाऊ आहेत. बहिणीबद्दल फारशी माहिती मीडियात आलेली नाही.

तरुण वयात मुंबईत आले आणि इथूनच प्रवास सुरू झाला
वडिलांच्या व्यवसायात काम करण्याऐवजी गौतम अदानी यांनी आपले शिक्षण सोडले आणि वयाच्या 17 व्या वर्षी ते मुंबईत आले. येथे त्यांनी हिरे व्यापारी महिंद्रा ब्रदर्ससोबत दोन वर्षे काम केले. वयाच्या 20 व्या वर्षी त्यांनी मुंबईत स्वतःचा हिरा दलालीचा व्यवसाय सुरू केला आणि पहिल्या वर्षीच त्यांची लाखोंची उलाढाल झाली.

कशी झाली अदानीची प्रगती ?

  • गौतम अदानी यांचा मोठा भाऊ मनसुखभाई अदानी यांनी 1981 मध्ये अहमदाबादमध्ये एक प्लास्टिक युनिट विकत घेतले. गौतम अदानी यांनाही फोन केला. अदानी पॉलीविनाइल क्लोराईड (PVC) आयात करून जागतिक व्यापारात उतरली.
  • व्यवसायाचा पुरेसा अनुभव मिळवल्यानंतर त्यांनी 1998 मध्ये अदानी एक्सपोर्ट्स लिमिटेडचा पाया घातला. ही कंपनी वीज आणि कृषी वस्तूंच्या क्षेत्रात काम करते. 1991 पर्यंत कंपनीने आपले पाय रोवले होते आणि त्यांना प्रचंड नफाही मिळत होता.
  • सुरुवातीच्या काळात गौतम अदानी स्कूटरवरून फिरायचे. यानंतर गौतमने मारुती-800 मधून प्रवास सुरू केला, आता ते लक्झरी वाहनातून प्रवास करतात. अदानी यांच्याकडे अनेक हेलिकॉप्टर आणि खाजगी चार्टर्ड विमाने आहेत.

बायको आणि मुले काय करतात?
गौतम अदानी यांचे लग्न प्रीती अदानीसोबत झाले आहे. प्रीती व्यवसायाने दंतचिकित्सक असून त्या अदानी फाऊंडेशनच्या अध्यक्षाही आहेत. यातून त्या समाजकार्य करतात. गौतम आणि प्रीती अदानी यांना दोन मुलगे आहेत. मोठ्या मुलाचे नाव करण अदानी आणि लहान मुलाचे नाव जीत अदानी आहे.

करण अदानी यांनी अमेरिकेतील पर्ड्यू विद्यापीठातून पदवी प्राप्त केली आहे. अदानी पोर्ट्सचे सीईओ म्हणून ते कंपनीत कार्यरत आहेत. याशिवाय अनेक कंपन्यांची जबाबदारीही ते सांभाळत आहेत. 2013 मध्ये, करणचा विवाह भारतातील कॉर्पोरेट कायद्यातील आघाडीच्या वकिलांपैकी एक असलेल्या सिरिल श्रॉफ यांची मुलगी परिधी श्रॉफशी झाला.

करणप्रमाणेच त्याचा धाकटा भाऊ जीत अदानी यानेही परदेशात शिक्षण घेतले आहे. पेनसिल्व्हेनिया विद्यापीठातून पदवी घेतल्यानंतर, जीत 2019 मध्ये भारतात परतला आणि कंपनीची जबाबदारी स्वीकारली.