मुंबईत 60 ठिकाणी कम्युनिटी हॉस्पिटल सेवा सुरू करण्याची तयारी, अशी आहे मुंबई महानगरपालिकेची योजना


मुंबई: मुंबईत उत्तम आरोग्य सेवा देण्यासाठी बृहन्मुंबई महानगरपालिका (BMC) अनेक महत्त्वाची पावले उचलत आहे. याच क्रमाने, झोपडपट्टी भागात आणि रुग्णालयांपासून दूर असलेल्या भागात आरोग्य सेवा देण्यासाठी मुंबईत बाळासाहेब ठाकरे कम्युनिटी हॉस्पिटल सेवा सुरू करण्याचा निर्णय महानगरपालिकेने घेतला आहे. याअंतर्गत मुंबई शहरात 20, पूर्व उपनगरात 20 आणि पश्चिम उपनगरात 20 अशी एकूण 60 रुग्णालये सुरू करण्याचे नियोजन आहे. पहिल्या टप्प्यात पश्चिम उपनगरात 20 रुग्णालये उघडली जातील, ज्याला महापालिका आयुक्त आयएस चहल यांनी मंजुरी दिली आहे. यावर महानगरपालिका एकूण 11.8 कोटी रुपये खर्च करणार आहे.

या सुविधांसाठी दिले आहे कंत्राट
बीएमसीच्या अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, यासाठीची निविदा 5 जुलै 2022 रोजी जारी करण्यात आली होती, ज्यामध्ये 6 कंपन्यांनी भाग घेतला होता. त्यापैकी एकाला कंत्राट देण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. कंत्राटदार हॉस्पिटलमध्ये पोर्टेबल केबिन, आवश्यक सुविधा, सेफ्टी चेन, टेबल, खुर्ची आदी सुविधा पुरवणार आहे. अधिकाऱ्याने सांगितले की, मुंबईतील बहुतांश झोपडपट्टी भागात रुग्णालये नसल्याने तेथील रुग्णांना उपचारासाठी झगडावे लागते. तर या भागात सर्वाधिक आरोग्य सेवांची गरज आहे. तसेच येथील बहुतांश लोक गरीब वर्गातील आहेत. त्यामुळे महानगरपालिकेने तेथे रुग्णालय देण्याचा निर्णय घेतला आहे. त्यामुळे गरीब वर्गाला जवळच उपचार घेणे सहज शक्य होणार आहे.

उपलब्ध असतील काही चाचणी सुविधा देखील
मिळालेल्या माहितीनुसार, रक्ताचे नमुने गोळा करणे, एक्स-रे यासह काही महत्त्वाच्या चाचण्या येथे उपलब्ध असतील. रुग्णालयांमध्ये अधिक चाचण्या आणि धावपळ कमी करणे हा त्याचा उद्देश आहे. तसेच नागरिकांना खासगी दवाखान्यात महागडे उपचार घ्यावे लागणार नाहीत. सर्वसामान्य नागरिक, ताप व इतर आजारांचे रुग्ण दररोज हॉस्पिटलच्या फेऱ्या मारतात, त्यांच्यावरही येथे उपचार होऊ शकतात. अधिकाऱ्याने सांगितले की, झोपडपट्टी भागात असे दिसून आले आहे की लोक आजारी पडल्यावर छोट्या दवाखान्यात जातात. जिथे डॉक्टर त्यांना महागड्या चाचण्या आणि औषधे लिहून देतात. यामुळे गरीब लोक उपचार अर्धवट सोडून देतात, जो नंतर गंभीर आजाराचे रूप घेतो. आता अधिक तपासानंतर गरज भासल्यास सामुदायिक रुग्णालय सुरू केल्यास महानगरपालिकेच्या इतर रुग्णालयांमध्ये लोकांना उपचार करणे सोपे जाईल, असे एकत्र संदर्भ डॉक्टर देतील. त्यामुळे इतर मोठ्या रुग्णालयांवरील रुग्णांचा ताण कमी होईल. त्याच वेळी, असे मानले जाते की त्याच्या उद्घाटनामुळे रुग्णांची मोठी सोय होईल.