दिघेंचा ‘आनंद आश्रम’ बनला शिंदे सेनेचे मुख्यालय, राजकीय बालेकिल्ला ठाण्यावर एकनाथ शिंदेचा कब्जा?


मुंबई : शिवसेनेविरोधात बंडखोरी करून आपणच खरी शिवसेना असल्याचा दावा करणाऱ्या शिंदे सेनेने ठाण्यातील आनंद आश्रम हे आपले मुख्यालय बनवले आहे. मूळ शिवसेनेसारखे दिसणारे शिंदे सेनेच्या लेटरहेडवर छापून आलेल्या त्यांच्या मध्यवर्ती कार्यालयाचा पत्ता ठाण्यातील ‘आनंद आश्रम’ असा आहे. त्याच वेळी, उद्धव ठाकरे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेनेचे नोंदणीकृत केंद्रीय कार्यालय दादर येथे ‘शिवसेना भवन’ आहे. बंडखोर नेते यशवंत जाधव यांची मुंबई विभागाच्या प्रमुखपदी नियुक्ती करणारे पत्र आल्यावर आनंद आश्रमाला मुख्यालय करण्याचा शिंदे सेनेचा निर्णय समोर आला. पत्रावर स्वत: एकनाथ शिंदे यांची स्वाक्षरी असून लेटरहेडवर त्यांच्या मध्यवर्ती कार्यालयाचा पत्ता ‘आनंद आश्रम, श्री भवानी चौक, टेंभी नाका, ठाणे पश्चिम’ असा छापण्यात आला आहे.

ठाण्यातील आनंद आश्रम हे आहे शिवसेनेचे सत्ताकेंद्र
मात्र, यापूर्वी शिंदे यांच्यासह शिवसेनेविरोधात बंड केलेले आमदार सदा सरवणकर म्हणाले होते की, शिंदे सेना त्यांच्या मध्यवर्ती कार्यालयासाठी दादरमध्येच जागा शोधत आहे, जेणेकरून तेथे दुसरे ‘शिवसेना भवन’ बांधता येईल. दादरमध्ये शिवसेना भवनाच्या उभारणीला वेळ लागणार असल्याचे बोलले जात आहे, त्यामुळे ठाण्यातील आनंद आश्रम हे तात्पुरते मुख्यालय करण्यात आले आहे. आनंद आश्रम हे दिवंगत शिवसेना नेते धरमवीर आनंद दिघे यांचे आहे. येथून ते त्यांचे राजकीय व सामाजिक कार्य करीत होते.

दिघे यांच्या निधनानंतरही ठाणे जिल्ह्यातील आनंद आश्रम हे शिवसेनेचे सत्ताकेंद्र राहिले. मात्र, एकनाथ शिंदे यांच्या बंडखोरीनंतर उद्धव ठाकरे यांनी आनंद दिघे यांचे पुतणे केदार दिघे यांची शिवसेनेच्या ठाणे जिल्हाध्यक्षपदी वर्णी लावली आहे. ठाण्यातील शिवसेनेचे आणखी एक मोठे नेते खासदार राजन विचारे आणि त्यांच्या नगरसेविका पत्नी अजूनही उद्धव ठाकरेंसोबत आहेत.

शिंदे यांच्या बंडानंतर निष्ठा आड
एकनाथ शिंदे आणि त्यांच्या 40 आमदार आणि 12 खासदारांनी शिवसेनेविरोधात बंड केल्यानंतर शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे पुन्हा आपल्या निष्ठावंत नेत्यांच्या आघाडीत गुंतले आहेत. याचे आणखी एक कारण म्हणजे निवडणूक आयोग आणि सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी होण्यापूर्वी आणि दसऱ्यानंतर महाराष्ट्र दौऱ्यावर निघण्यापूर्वी उद्धव ठाकरे पक्ष संघटनेतील आपल्या विश्वासातील लोकांना जबाबदारी देऊन पक्षाला संजीवनी देण्याचा प्रयत्न करत आहेत. त्यांच्या प्रयत्नांचा एक भाग म्हणून उद्धव ठाकरे यांनी रविवारी शिवसेनेचे दक्षिण मुंबईतील खासदार अरविंद सावंत आणि कोकणातील चिपळूणचे आमदार भास्कर जाधव यांची शिवसेनेच्या नेतेपदी नियुक्ती केली. शिवसेना पक्षप्रमुखांनंतर ‘शिवसेना नेता’ हे शिवसेना पक्षातील सर्वोच्च पद आहे.

याशिवाय शिवसेना नेते लीलाधर डाके यांचे पुत्र पराग डाके यांची शिवसेनेच्या सचिवपदी उद्धव ठाकरेंनी नियुक्ती केली आहे. लीलाधर डाके हे शिवसेनेतील बाळासाहेब ठाकरे यांच्या काळातील नेते आहेत. शिवशाही सरकारमध्ये ते महाराष्ट्राचे उद्योगमंत्रीही राहिले आहेत. बंडानंतर एकनाथ शिंदे यांनी लीलाधर डाके यांची त्यांच्या घरी भेट घेतली. या तिन्ही नेत्यांच्या नियुक्तीची माहिती शिवसेनेच्या मध्यवर्ती कार्यालयातून जारी करण्यात आली आहे.