लैंगिक उत्तेजनेसाठी की मारण्यासाठी? सोनाली फोगटला दिले होते मेथॅम्फेटामाइन, जाणून घ्या किती आहे धोकादायक


पणजी : भारतीय जनता पक्षाच्या (भाजप) नेत्या सोनाली फोगट यांच्या मृत्यूप्रकरणी आणखी एक खुलासा झाला आहे. आरोपींनी सोनालीला गोव्यातील कर्लीज रेस्टॉरंटमध्ये मेथॅम्फेटामाइन नावाचे औषध दिले होते. अंजुना पोलिसांनी कर्लीज रेस्टॉरंटच्या वॉशरूममधून ड्रग्ज जप्त केले. या औषधांच्या तपासणीनंतर ते मेथॅम्फेटामाइन असल्याचे समोर आले आहे. पोलिसांनी सोनाली फोगटचा स्वीय सहाय्यक सुधीर सांगवान, दुसरा सहकारी सुखविंदर सिंग, रेस्टॉरंट मालक एडविन न्युन्स आणि कथित ड्रग तस्कर दत्ता प्रसाद गावकर यांना अटक केली आहे. सुखविंदर आणि सुधीर सांगवान यांच्यावर खुनाच्या कलमांतर्गत तर गावकर आणि नूनेस यांच्यावर नार्कोटिक ड्रग्ज अँड सायकोट्रॉपिक सबस्टन्स (एनडीपीएस) कायद्यांतर्गत गुन्हा दाखल करण्यात आला आहे.

पोलिसांनी सांगितले की, दत्ता प्रसाद गावकर याने सुखविंदर सिंग आणि सुधीर सांगवान यांना अमली पदार्थांचा पुरवठा केल्याचे तपासात निष्पन्न झाले आहे. गावकर हा अंजुना येथील ज्या हॉटेलमध्ये फोगट राहत होता, तेथे कर्मचारी आहे. दोन्ही आरोपींनी त्यांच्या जबानीत संशयिताकडून अमली पदार्थ खरेदी केल्याची कबुली दिली होती, त्यानंतर संशयित अमली पदार्थ तस्कर दत्तप्रसाद गावकर याला अंजुना येथून ताब्यात घेण्यात आले.

मेथॅम्फेटामाइन म्हणजे काय?
नॅशनल इन्स्टिट्यूट ऑन ड्रग अ‍ॅब्युज (NIDA) नुसार, मेथॅम्फेटामाइन हे अत्यंत घातक आणि शक्तिशाली औषध आहे. जर कोणी ते घेतले, तर फार लवकर व्यसन लागतं. याचे कारण असे की मेथॅम्फेटामाइन हे औषध व्यसनी व्यक्तीच्या मध्यवर्ती मज्जासंस्थेवर थेट परिणाम करते.

कसे आहे मेथॅम्फेटामाइन
मेथॅम्फेटामाइन एक प्रकारचे क्रिस्टल औषध आहे. ते काचेच्या तुकड्यांसारखे दिसते. ते खूप चमकदार दिसते. मेथॅम्फेटामाइन हे औषध रासायनिकदृष्ट्या अॅम्फेटामाइनसारखेच असते. अॅम्फेटामाइनचा उपयोग अटेंशन डेफिसिट हायपरॅक्टिव्हिटी डिसऑर्डर (एडीएचडी) आणि नार्कोलेप्सी, झोपेचा विकार यावर उपचार करण्यासाठी केला जातो.

मेथॅम्फेटामाइन औषध कसे घ्यावे?
मेथॅम्फेटामाइन ड्रग व्यसनी ते अनेक प्रकारे घेतात. अनेकजण ते सिगारेटमध्ये भरून पितात आणि धुरातून नशा करतात आणि काही जण त्याकडे बुलेटसारखे पाहतात. अनेकजण त्याचा वास घेतात आणि मादक पदार्थ घेतात. त्याच वेळी, ते पाण्यात किंवा अल्कोहोलमध्ये विरघळवून देखील प्याले जाते. अनेक मादक पदार्थांचे व्यसनी सुद्धा मेथॅम्फेटामाइन एका मोठ्या स्वरूपात घेतात, ज्याला ते रन म्हणतात. ते पाण्यात विरघळवून सोनालीला देण्यात आले.

मेथॅम्फेटामाइनचा मेंदूवर होणारा परिणाम?
मेथॅम्फेटामाइन या औषधामुळे मेंदूतील डोपामाइनचे प्रमाण वाढते. डोपामाइन एक न्यूरोट्रांसमीटर आहे. मेंदूतील चेतापेशींमधील सिग्नल पाठवणारे रसायन. डोपामाइन मेंदूच्या फील गुड घटकासाठी देखील जबाबदार आहे, जो तुमचा मूड चांगला ठेवण्यास मदत करतो. जेव्हा आपण एखाद्या गोष्टीच्या संपर्कात असता, तेव्हा ते आपल्या मनात सक्रिय होते, जे आपल्याला आनंद देते आणि अन्न हे त्यापैकी एक आहे. डोपामाइन शरीराच्या हालचाली, प्रेरणा आणि वर्तनात अनेक बदल घडवून आणते. डोपामाइन एक रासायनिक संदेशवाहक असल्याचे म्हटले जाते, जे मेंदूला अनेक गोष्टी करण्यास प्रवृत्त करते.

ओव्हरडोजमुळे होणार तोटे?
मेथॅम्फेटामाइनचा ओव्हरडोज जीवघेणा ठरू शकतो. ते जास्त प्रमाणात किंवा सतत घेतल्यास शरीरात विषारी प्रतिक्रिया निर्माण होते. या विषारी प्रतिक्रियांमुळे शरीराला गंभीर नुकसान होऊ शकते किंवा ते प्राणघातक देखील असू शकतात. मेथॅम्फेटामाइनच्या अतिसेवनाने अनेकदा स्ट्रोक, हृदयविकाराचा झटका येऊ शकतो.

मेथॅम्फेटामाइनचे परिणाम?

  • मेथॅम्फेटामाइन मूड वाढवू शकते, थकवा असलेल्या व्यक्तींमध्ये सतर्कता, एकाग्रता आणि ऊर्जा वाढवू शकते.
  • भूक कमी होते आणि त्यामुळे वजन कमी होते.
  • शरीरातील उत्तेजक मनोविकृती (उदा., व्यामोह , मतिभ्रम , प्रलाप आणि भ्रम) आणि हिंसक वर्तन तीव्र करते.
  • लैंगिक इच्छा वाढते. यासाठी असेही म्हटले जाते की, जर कोणी अनेक दिवस सतत घेतले, तर वृद्धापकाळातही सेक्सची उत्कंठा वाढते.