India-Argentina : मेड इन इंडिया ‘तेजस’ लढाऊ विमानात अर्जेंटिनाने दाखवले स्वारस्य, या मुद्द्यांवरही चर्चा झाली


ब्यूनस आयर्स – परराष्ट्र मंत्री एस जयशंकर यांचा अर्जेंटिना दौरा आटोपला आहे. त्यांच्या दोन दिवसांच्या दौऱ्यात त्यांनी अर्जेंटिनाच्या मंत्र्यांसोबत अनेक समस्या हाताळल्या आणि चर्चा केली. त्यांच्या दौऱ्याच्या पहिल्या दिवशी, जयशंकर यांनी अध्यक्ष अल्बर्टो फर्नांडिस यांची भेट घेतली आणि व्यापार संबंध अधिक शाश्वत आणि महत्त्वाकांक्षी बनविण्याच्या मार्गांवर तसेच संरक्षण आणि अणुऊर्जा क्षेत्रातील द्विपक्षीय सहकार्याच्या शक्यतेवर चर्चा केली.

भारताने बनवलेल्या तेजस लढाऊ विमानात अर्जेंटिनाने दाखवले आहे स्वारस्य
अर्जेंटिनानेही भारतात उत्पादित तेजस लढाऊ विमाने खरेदी करण्यास स्वारस्य दाखवले आहे. एवढेच नाही तर भारतामध्ये विकसित झालेल्या या लढाऊ विमानात अमेरिकाही रस दाखवत आहे. याशिवाय ऑस्ट्रेलिया, इंडोनेशिया आणि फिलीपिन्ससह 6 देशांनी भारताच्या हलक्या लढाऊ विमान तेजसमध्ये स्वारस्य दाखवले आहे. तर मलेशिया हे विमान खरेदी करण्याची तयारी करत आहे.

जयशंकर यांनी अर्जेंटिनाचे परराष्ट्र मंत्री सॅंटियागो कॅफिरो यांच्याशी केली चर्चा
परराष्ट्र मंत्री डॉ. एस जयशंकर यांनी अर्जेंटिनाचे परराष्ट्र मंत्री सॅंटियागो कॅफिरो यांच्यासमवेत सर्वसमावेशक आणि संयुक्त आयोगाच्या बैठकीचे सह-अध्यक्ष केले. ज्यामध्ये संरक्षण, अंतराळ आणि आण्विक समस्या, बाजारपेठेतील प्रवेश, कृषी आणि पशुपालन व्यापार आणि गुंतवणूक यासह धोरणात्मक क्षेत्रांचा व्यापक आढावा घेण्यात आला.

या मुद्द्यांवरही चर्चा झाली
अर्जेंटिनाचे राष्ट्रपती फर्नांडिस यांची भेट घेतल्यानंतर डॉ. जयशंकर म्हणाले की, मला स्वीकारल्याबद्दल राष्ट्रपतींचे आभार. जयशंकर म्हणाले की, अर्जेंटिनाच्या राष्ट्रपतींनी द्विपक्षीय सहकार्य मजबूत करण्यावर चर्चा केली, ज्यात व्यापार पातळी अधिक शाश्वत आणि महत्त्वाकांक्षी बनवण्याबाबत चर्चा झाली. त्यांनी ऊर्जा आणि अन्न सुरक्षा या विषयांवरही विचार विनिमय केला. त्यांनी फार्मास्युटिकल्ससह परवडणाऱ्या आरोग्यसेवेचे महत्त्व अधोरेखित केले. दोन्ही नेत्यांनी संरक्षण सहकार्य तसेच अणुऊर्जेच्या शक्यतांवरही विचार विनिमय केला.