CJI : घरातील कामांसाठी हेल्पर, ड्रायव्हर आणि सुरक्षा, एनव्ही रमण यांना सेवानिवृत्तीनंतर आयुष्यभर मिळतील या सुविधा


नवी दिल्ली : सरन्यायाधीश एनव्ही रमण हे निवृत्त झाले आहेत. त्यांच्या जागी न्यायमूर्ती यू यू ललित हे भारताचे नवे सरन्यायाधीश बनले आहेत. भारताच्या CJI ला सेवेत असताना अनेक सुविधा मिळतात, पण CJI ला सेवानिवृत्तीनंतर कोणत्या सुविधा मिळतात, याची फार कमी लोकांना माहिती आहे. भारत सरकारने शुक्रवारी निवृत्त झालेल्या CJI साठी उपलब्ध असलेल्या सुविधांमध्ये सुधारणा केली आहे. सुधारित नियमांचा लाभ सर्व जिवंत माजी CJI आणि सर्वोच्च न्यायालयाच्या निवृत्त न्यायाधीशांना दिला जाईल. भारताचे माजी सरन्यायाधीश एनव्ही रमण यांना कोणत्या सुविधा दिल्या जातील, ते जाणून घेऊया…

ड्रायव्हर, घरगुती मदतनीस आणि सचिवीय सहाय्यक
भारत सरकारने शुक्रवारी जारी केलेल्या अधिसूचनेनुसार, निवृत्त झाल्यानंतर, भारताच्या माजी न्यायाधीशांना घरगुती कामासाठी एक सहाय्यक, एक ड्रायव्हर आणि सहायक सचिवाची सुविधा दिली जाईल.

पाच वर्षांसाठी 24 तास सुरक्षा
निवृत्तीनंतर माजी सरन्यायाधीशांना पाच वर्षांसाठी 24 तास वैयक्तिक सुरक्षा रक्षकाची सुविधा मिळणार आहे. याशिवाय त्यांच्या निवासस्थानी 24 तास सुरक्षा तैनात करण्यात येणार आहे. सर्वोच्च न्यायालयाच्या निवृत्त न्यायाधीशांना सेवानिवृत्तीच्या तारखेपासून तीन वर्षांच्या कालावधीसाठी चोवीस तास वैयक्तिक सुरक्षा रक्षक व्यतिरिक्त त्याच्या निवासस्थानी 24X7 सुरक्षा कवच मिळेल.

धोक्याच्या बाबतीत उच्च दर्जाचे संरक्षण
ताज्या सुधारणेनुसार, जर एखाद्या निवृत्त CJI किंवा सर्वोच्च न्यायालयाच्या निवृत्त न्यायाधीशांना धोक्याच्या समजुतीच्या आधारावर आधीच “उच्च दर्जाची” सुरक्षा प्रदान केली गेली असेल, तर आधीच प्रदान केलेली उच्च श्रेणी सुरक्षा त्याच्या निवृत्तीनंतरही कायम राहील.

सहा महिने दिल्लीत राहण्याची सोय
सेवानिवृत्त CJI यांना सेवानिवृत्तीच्या तारखेपासून सहा महिन्यांसाठी दिल्लीत टाइप-VII निवासाची सुविधा मिळेल. टाईप-VII घरे ही मुख्यत्वे अशी घरे आहेत, जी माजी केंद्रीय मंत्री राहिलेल्या विद्यमान खासदारांना दिली जातात.

मोफत दूरध्वनी सुविधा
भारताचे निवृत्त CJI किंवा सर्वोच्च न्यायालयाचे निवृत्त न्यायाधीश यांना मोफत निवासी टेलिफोन सुविधा मिळेल. याशिवाय, त्यांना निवासी टेलिफोन किंवा मोबाइल फोन किंवा ब्रॉडबँडची प्रतिपूर्ती म्हणून दरमहा 4,200 रुपये सूट मिळेल.