चीनने बनवली हवेत चालणारी ट्रेन, जाणून घ्या काय आहे या स्काय-ट्रेनची खासियत


नवीन शोध आणि नवनवीन तंत्रज्ञान निर्मितीसाठी चीन जगभरात ओळखला जातो. चीन अनेकदा असे तंत्रज्ञान तयार करतो, ज्याची वास्तविक जीवनात कल्पना करणे थोडे कठीण असते. यावेळी चीनने हवेत तरंगणारी ट्रेन बनवून संपूर्ण जगाला चकित केले आहे.

हवेत धावणारी जगातील पहिली स्काय ट्रेन चीनने बनवली आहे. होय, तुम्ही ते अगदी बरोबर ऐकले आहे. ही ट्रेन हवेत चुंबकीय ट्रॅकवर चिकटून जमिनीवरून हवेत धावेल. समोर आलेल्या ट्रेनचा फोटो पाहून तुमचा गोंधळ उडेल आणि तुम्ही तुमच्या मोबाईल किंवा लॅपटॉपची स्क्रीन सरळ करण्याचा प्रयत्न करू लागाल कारण ही ट्रेन उलट्या दिशेने धावते. ही स्काय ट्रेन हवेत वटवाघळासारखी उलटी लटकलेली दिसते.

का खास आहे ही ट्रेन
ही चायनीज ट्रेन हवेत चुंबकाच्या मदतीने धावते. सुरुवातीला चीनने केवळ 2,600 फूट लांबीचा ट्रॅक तयार केला आहे. या स्काय ट्रेनचा कमाल वेग सध्या ताशी 70 किमी ठेवण्यात आला आहे. एक खास गोष्ट म्हणजे तो आवाज न करता शांतपणे हवेत फिरते. स्काय ट्रेनने ऑटोमॅटिक ड्रायव्हिंग आणि कार्बन पीक यांसारख्या इतर अनेक नवीनतम तंत्रज्ञानाचा अवलंब केला आहे.

मध्य चीनमधील हुबेई प्रांतातील वुहान येथील ऑप्टिक्स व्हॅली ऑफ चायना (OVC – ऑप्टिक्स व्हॅली ऑफ चायना) मधील पर्यटन स्थळांच्या सहलीचा एक भाग म्हणून या स्काय ट्रेन प्रकल्पाची रचना करण्यात आली आहे. या ट्रेनमध्ये 70 किमी प्रतितास या वेगाने 200 प्रवासी एकाच वेळी प्रवास करू शकतात. त्यामुळेच व्यावसायिक दृष्टीने चीनची पहिली स्काय ट्रेन ठरली आहे. चीनची पहिली व्यावसायिक स्काय-ट्रेन शुक्रवार, 26 ऑगस्ट रोजी पूर्व चीनच्या शेडोंग प्रांतातील किंगडाओ येथील सीआरआरसी सिफांगच्या कारखान्यातील उत्पादन लाइनपासून सुरू झाली.

ट्रेनबद्दल माहिती देताना, सीआरआरसी सिफांग म्हणाले, वाहनाचे संपूर्ण ऑपरेशन स्वयंचलितपणे नियंत्रित केले जाते, याचा अर्थ ते मॅन्युअल ऑपरेशनशिवाय स्वतःच दरवाजे उघडू आणि बंद करू शकते. यावर कारवाई करावी लागेल. CRRC सिफांग असेही म्हणते की ते अधिक कार्यक्षम आणि ऊर्जा-बचत करणाऱ्या कायम चुंबक मोटर्स आणि व्हेरिएबल फ्रिक्वेन्सी एअर कंडिशनरद्वारे प्रति व्यक्ती प्रति 100 किमी ऊर्जा वापर 15 टक्क्यांपर्यंत कमी करण्यास मदत करते.

काय आहे भविष्यातील योजना
चीनने आशा व्यक्त केली आहे की स्काय ट्रेन वुहानमध्ये येणाऱ्या पर्यटकांसाठी एक नवीन आकर्षण ठरेल. याशिवाय, ही स्काय ट्रेन प्रवाशांना अत्याधुनिक तंत्रज्ञान आणि ट्रेनचे 270 अंश दृश्यासह एक रोमांचक प्रवास अनुभव देईल.