शिवसेना आणि संभाजी ब्रिगेडची युती, उद्धव ठाकरेंची मोठी घोषणा


मुंबई : महाराष्ट्राच्या राजकारणात बंडखोरीचा फटका बसलेल्या शिवसेनेला आता नवा जोडीदार मिळाला आहे. शिवसेना आणि संभाजी ब्रिगेडची युती होणार असल्याची घोषणा पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे यांनी पत्रकार परिषदेत केली आहे. शिवसेना आणि संभाजी ब्रिगेड येत्या निवडणुकीत एकत्र लढणार असल्याचेही ते म्हणाले. आता संविधान वाचवण्यासाठी एकत्र यायचे आहे, असे अनेकजण मला सांगत होते, असे ठाकरे म्हणाले. मला आशा आहे की आपण एकत्र येऊ आणि नवा इतिहास रचू. संभाजी ब्रिगेडची यापूर्वी भाजपशी युती होती. महाराष्ट्रात नवे राजकीय समीकरण सुरू होणार आहे. संभाजी ब्रिगेड ही संघटना आहे, पण आता त्यांनी राजकीय पक्ष म्हणूनही नोंदणी केली आहे.

त्यांनी आणि शिवसेनेने एकत्र यावे, अशी सूचनाही संभाजी ब्रिगेडकडून करण्यात आली. ब्रिगेडचे मुख्य प्रवक्ते गंगाधर बनवरे यांच्या मते लोकशाही रक्षणासाठी संभाजी ब्रिगेड आणि शिवसेना एकत्र येणे गरजेचे आहे. प्रादेशिक अस्मिता जपण्यासाठी आणि जपण्यासाठी तसेच संविधान जपण्यासाठी युतीची अंमलबजावणी करण्यात आल्याचे उद्धव ठाकरे म्हणाले. आमच्याकडे काहीही नसताना संभाजी ब्रिगेड आमच्याकडे आली आहे, असेही ते म्हणाले. शिवप्रेमी म्हणून आमचे रक्त एक आहे.

जुनी मैत्री आणि नवीन काम
संभाजी ब्रिगेड आणि शिवसेनेची मैत्री पूर्वीपासून आहे, पण आता दोघांची युतीही होत आहे, असे उद्धव ठाकरे म्हणाले. आम्ही त्याचे स्वागत करतो. बंडावर बोलताना ते म्हणाले की, आमचा लढा सुरू आहे, प्रकरण न्यायालयात आहे, जो निर्णय होईल, त्याकडे संपूर्ण देशाचे लक्ष लागले आहे. त्यामुळे या विषयावर मी जास्त बोलणार नाही. लोकशाही आणि राज्याच्या अभिमानासाठी ही युती करण्यात आल्याचे ठाकरे म्हणाले. संघाचे विचार भाजपला मान्य आहेत का, असा सवालही उद्धव ठाकरेंनी केला. मोहन भागवत यांच्या मताशी भाजप सहमत आहे का, असा प्रश्नही त्यांना पडला पाहिजे.

शिंदे गटाच्या बंडखोरीनंतर शिवसेना फुटली होती
शिवसेनेविरुद्ध बंडखोरी करून एकनाथ शिंदे यांनी 30 जून रोजी महाराष्ट्राचे नवे मुख्यमंत्री म्हणून शपथ घेतली. सध्या त्यांना शिवसेनेचे 40 आमदार आणि 10 अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा आहे. त्यामुळे शिंदे गटाला 50 आमदारांचा पाठिंबा आहे. एकनाथ शिंदे यांनी बंडखोरी केली नसल्याचे नेहमीच सांगितले. त्यांचा आजही बाळासाहेबांच्या विचारांवर विश्वास असून तोच पुढे नेण्याचे काम ते करत आहेत.

उद्धव ठाकरेंशी फारकत घेताना ते म्हणाले होते की, शिवसेनेने नैसर्गिक युती तोडून काँग्रेस राष्ट्रवादीसोबत युती केली. जे जनतेला मान्य नव्हते. आम्ही हिंदुत्वाच्या नावावर मते घेतली होती, मात्र दुसऱ्याशी युती केली होती, असेही ते म्हणाले.