मुंबईत एक वर्ष वाढणार नाही मालमत्ता कर, महानगरपालिका निवडणुकीपूर्वी मुख्यमंत्र्यांनी दिली भेट


मुंबई : मुंबई महानगर प्रदेशात राहणाऱ्या लाखो नागरिकांना मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनी मोठा दिलासा दिला आहे. मुंबईतील मालमत्ता कर एक वर्षासाठी वाढवणार नसल्याची घोषणा त्यांनी विधानसभेत केली आहे. यंदा मालमत्ता कराच्या दरात वाढ करण्याचा पालिकेचा मानस असला, तरी त्याकडे मुख्यमंत्र्यांनी पाठ फिरवली आहे. याशिवाय मुंबईलगतच्या उल्हासनगरमधील नागरिकांनाही मुख्यमंत्र्यांनी मोठा दिलासा दिला आहे. महानगरपालिका दर पाच वर्षांनी मालमत्ता कर वाढवते. कोविड काळात कर न वाढवण्याचा निर्णय घेण्यात आला होता.

या वेळी मुंबईचे आमदार घरपट्टी एक वर्ष वाढवू नये, अशी मागणी सातत्याने मुख्यमंत्र्यांकडे करत होते. या मुद्द्यावर मुख्यमंत्र्यांनी महानगरपालिकेच्या अधिकाऱ्यांची बैठक घेतली. त्यानंतर त्यांनी विधानसभेत घोषणा केली.

लक्ष्य गाठण्यासाठी करावी लागली वाढ
चालू वर्षात महानगरपालिकेने मालमत्ता करातून सुमारे 7,000 कोटी रुपये कमावण्याचे उद्दिष्ट ठेवले होते. यापूर्वी 2021-22 मध्ये 6,500 कोटी रुपये कमाईचे लक्ष्य ठेवण्यात आले होते. उद्दिष्ट पूर्ण करण्यासाठी पालिकेला यंदा मालमत्ता कर वाढवायचा होता, पण मुख्यमंत्र्यांनी तो थांबवला. तसे पाहता मुंबईतील 500 चौरस फुटांच्या घरांना मालमत्ता करातून दिलासा मिळाला आहे. त्यांच्यावर कर आकारला जात नाही.

या देखील केल्या घोषणा

  • बीडीडी चाळीच्या पुनर्वसनात पोलिसांना 15 लाखांची घरे दिली जाणार आहेत.
  • सेस इमारती एसआरएच्या माध्यमातून विकसित केल्या जातील.
  • येत्या तीन वर्षांत मुंबईतील सर्व रस्त्यांचे काँक्रिटीकरण होणार आहे.
  • सीसीटीव्ही बसवण्यासाठी ट्रेंचिंग परवानगी कर माफ केला.
  • शासकीय विभागांमध्ये 75 हजार पदे भरण्यात येणार आहेत.