बिल्किस बानो प्रकरण: सुप्रीम कोर्ट ऐकणार दोषींची बाजू, 11 गुन्हेगारांच्या सुटकेवर गुजरात सरकारला नोटीस


नवी दिल्ली : बिल्किस बानो प्रकरणातील दोषींच्या सुटकेविरोधातील याचिकेवर आज सर्वोच्च न्यायालयात सुनावणी झाली. दोन्ही बाजूंचा युक्तिवाद ऐकल्यानंतर सर्वोच्च न्यायालयाने गुजरात सरकारला नोटीस बजावली आहे, तसेच सर्व दोषींना पक्षकार होण्याचे निर्देश दिले आहेत. आता या प्रकरणाची पुढील सुनावणी दोन आठवड्यांनी होणार आहे. गोध्रा घटनेनंतर गुजरातमध्ये दंगल उसळली होती आणि या दंगलीत बिल्किस बानोच्या कुटुंबातील सात जणांचा मृत्यू झाला होता. इतकेच नाही तर दंगलखोरांनी बिल्किस बानोवरही सामूहिक बलात्कार केला होता.

21 जानेवारी 2008 रोजी सर्व दोषींना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावण्यात आली होती परंतु आता करण्यात आली त्यांची सुटका
21 जानेवारी 2008 रोजी मुंबईतील विशेष सीबीआय न्यायालयाने खून आणि सामूहिक बलात्कार प्रकरणात सर्व 11 आरोपींना जन्मठेपेची शिक्षा सुनावली. नंतर मुंबई उच्च न्यायालयाने त्यांची शिक्षा कायम ठेवली. या दोषींनी 15 वर्षांहून अधिक काळ तुरुंगात सेवा केली, त्यानंतर त्यांच्यापैकी एकाने त्याच्या मुदतपूर्व सुटकेसाठी सर्वोच्च न्यायालयात धाव घेतली. सर्वोच्च न्यायालयाने गुजरात सरकारला 1992 च्या धोरणानुसार त्याची शिक्षा माफ करण्याच्या मुद्द्याकडे लक्ष देण्याचे निर्देश दिले होते. यानंतर सरकारने एक समिती स्थापन करून सर्व दोषींची मुदतपूर्व सुटका करण्याचे आदेश जारी केले.

जाणून घ्या काय आहे संपूर्ण प्रकरण
विशेष म्हणजे गोध्रा घटनेनंतर गुजरातमध्ये दंगली उसळल्या आणि या दंगलीदरम्यान 3 मार्च 2022 रोजी दाहोद जिल्ह्यातील लिमखेडा तालुक्यातील रंधिकपूर गावात जमावाने बिल्किस बानोच्या कुटुंबावर हल्ला केला. बिल्किस बानो, जी त्यावेळी पाच महिन्यांची गर्भवती होती, तिच्यावर सामूहिक बलात्कार झाला आणि तिच्या कुटुंबातील सात सदस्यांची दंगलखोरांनी निर्घृणपणे हत्या केली.

महिलेला मिळालेल्या न्यायाचा हा शेवट : बिल्किस बानो
बिल्किस बानो भावूक होऊन म्हणाल्या की, माझे कुटुंब आणि माझे आयुष्य उद्ध्वस्त करणाऱ्या आणि माझ्या 3 वर्षांच्या मुलीला हिसकावून घेणारे 11 गुन्हेगार आज मोकळे झाल्याचे ऐकून मी अगदी थक्क झाले. मला अजूनही धक्का बसला आहे. आज मी एवढेच म्हणेन की – कोणत्याही स्त्रीला असा न्याय कसा मिळेल? माझ्या देशाच्या सर्वोच्च न्यायालयांवर माझा विश्वास होता. मी प्रणालीवर विश्वास ठेवला आणि हळूहळू माझ्या आघाताने जगणे शिकत होते. या दोषींच्या सुटकेने माझी शांतता हिरावून घेतली आहे आणि माझा न्यायावरील विश्वास डळमळीत झाला आहे. माझे दु:ख आणि माझा डळमळीत विश्वास केवळ माझ्यासाठीच नाही तर न्यायालयांमध्ये न्यायासाठी लढणाऱ्या प्रत्येक महिलेसाठी आहे.