Ashwini Vaishnaw : 5G बाबत आयटी मंत्र्यांची मोठी घोषणा, या तारखेपासून देशात सुरू होऊ शकते सेवा


नवी दिल्ली – केंद्रीय माहिती आणि तंत्रज्ञान मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी सांगितले की, आम्ही देशात वेगाने 5G सेवा सुरू करण्याचा विचार करत आहोत. केंद्रीय मंत्री म्हणाले की, दूरसंचार कंपन्या या संदर्भात काम करत आहेत आणि तांत्रिक स्थापना केली जात आहे. 12 ऑक्टोबरपर्यंत देशात 5G सेवा सुरू होईल, अशी आशा केंद्रीय मंत्र्यांनी व्यक्त केली आहे. त्यानंतर त्याचा विस्तार शहरे आणि गावांमध्ये केला जाईल.

तीन वर्षांत 5G देशाच्या प्रत्येक भागात पोहोचेल
वैष्णव म्हणाले, आम्हाला 5G येत्या दोन ते तीन वर्षांत देशाच्या प्रत्येक भागात पोहोचेल अशी अपेक्षा आहे. ते परवडणारे राहील याचीही आम्ही खात्री करू. 5G सेवांचा विस्तार करण्यासाठी दूरसंचार उद्योग शहरी आणि ग्रामीण दोन्ही भागांवर लक्ष केंद्रित करत आहे.

परवडणाऱ्या असतील 5G सेवांच्या किमती
या महिन्याच्या सुरुवातीलाही केंद्रीय मंत्री वैष्णव यांनी सांगितले होते की ऑक्टोबरपासून देशात 5G सेवा सुरू केली जाऊ शकते. त्यावेळी केंद्रीय मंत्री म्हणाले होते की, भारताची दूरसंचार बाजारपेठ ही जगातील सर्वात स्वस्त बाजारपेठ आहे. देशात 5G सेवेच्या किमतीही परवडणाऱ्या असतील, सर्वसामान्यांनाही 5G सेवेचा लाभ घेता येईल.

भारतात 5G पासून असणार नाही रेडिएशनचा धोका
इलेक्ट्रो-मॅग्नेटिक रेडिएशनच्या नुकसानीच्या प्रश्नावर केंद्रीय मंत्री वैष्णव म्हणाले की, येथे रेडिएशनची पातळी अमेरिका आणि युरोपच्या तुलनेत 10 पट कमी असेल, त्यामुळे येथे रेडिएशनचा धोका राहणार नाही.

या कंपन्यांनी 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावात मिळवले आहेत स्पेक्ट्रम हक्क
देशातील 5G ​​स्पेक्ट्रमचा लिलाव पूर्ण झाला आहे. देशात एकूण 1,50,173 कोटी रुपयांच्या 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव झाला आहे. देशातील तीन कंपन्यांनी सर्वाधिक स्पेक्ट्रम विकत घेतले आहेत, ज्यामध्ये रिलायन्स जिओने 24,740 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम, भारती एअरटेलने 19,867 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम आणि व्होडाफोन-आयडियाने 6,228 मेगाहर्ट्झ स्पेक्ट्रम खरेदी केले आहेत. अदानी डेटा नेटवर्क देखील एक नवीन कंपनी म्हणून 5G शर्यतीत सामील झाले आहे.