Apple Twitter layoff : कुशल कामगार कमी, तरीही टेक कंपन्या करत आहेत टाळेबंदी, Apple ने केली 100 कर्मचाऱ्यांची कपात, तर ट्विटरमध्ये सुरुवात


नवी दिल्ली: कुशल कामगारांची कमतरता असूनही, जगभरातील मोठ्या टेक कंपन्यांमध्ये टाळेबंदी सुरूच आहे. यामध्ये गुगल, मायक्रोसॉफ्ट, ट्विटर, अॅपल, टेस्ला, उबेर, मेटाव्हर्स आणि अॅमेझॉन या कंपन्यांचा समावेश आहे. बलाढ्य अमेरिकन कंपनी अॅपलने नुकतेच 100 कंत्राटी कर्मचाऱ्यांना बाहेरचा रस्ता दाखवला आहे, तर ट्विटरमध्येही अशाच प्रकारची खळबळ उडाली असून, येथे भरतीचा वेग मंदावला आहे.

एट्रिशन रेट खूप जास्त असूनही या कंपन्या टाळेबंदी करत आहेत. याची तीन प्रमुख कारणे आहेत…वाढती महागाई, जागतिक मंदीची भीती आणि जगभरातील मध्यवर्ती बँकांचे वाढलेले व्याजदर. याशिवाय, रुसो-युक्रेन युद्ध, पुरवठा साखळीतील समस्या आणि वाढती महागाई यामुळे खर्चात वाढ झालेल्या या कंपन्या खर्चात कपात करण्याच्या तयारीत आहेत.

कौशल्याची कमतरता 16 वर्षांतील सर्वाधिक
किंबहुना, अमेरिकन डॉलरच्या सततच्या मजबूतीमुळे स्थानिक चलनांवर दबाव वाढत आहे. यामुळे कंपन्यांना पूर्वीपेक्षा जास्त खर्च करावा लागत आहे. अशा स्थितीत खर्च टाळण्यासाठी भरती केली जात नाही. यामुळे जगभरातील टेक कंपन्यांमध्ये कुशल कामगारांची कमतरता 16 वर्षांच्या उच्चांकावर पोहोचली आहे.

कमाई कमी झाल्याने वाढली डोकेदुखी
कोरोना महामारीच्या काळात मोठ्या कमाई करणाऱ्या टेक कंपन्यांना चालू आर्थिक वर्षाच्या दुसऱ्या तिमाहीत मोठा झटका बसला आहे. Google ची मूळ कंपनी अल्फाबेटने सलग दुसऱ्या तिमाहीत अपेक्षेपेक्षा कमी कमाई नोंदवली आहे. या कालावधीत, कंपनीचा नफा 2021-22 च्या दुसऱ्या तिमाहीत $18.5 बिलियन वरून $16 बिलियनवर घसरला. याशिवाय, कंपनीचा महसूल वाढीचा दर 62 टक्क्यांवरून 13 टक्क्यांवर घसरला.

  • मेटाव्हर्सच्या महसुलात एका तिमाहीत प्रथमच घट झाली. या कालावधीत नफ्यातही 36 टक्के घट झाली आहे.
  • ट्विटरच्या कमाईतही 11 टक्के घट झाली आहे, तर मायक्रोसॉफ्टच्या कमाईची वाढ मंदावली आहे.

40% कर्मचारी दोन वर्षांपेक्षा कमी जुने
भारतातील टेक कंपन्यांमधील 40 टक्के कर्मचारी दोन वर्षांपेक्षा कमी जुने आहेत. याचाच अर्थ याठिकाणीही कर्मचाऱ्यांची सतत ये-जा सुरू असते.

प्रमुख बाजारपेठांपेक्षा भारताची स्थिती चांगली
भारताची स्थिती अमेरिकेपेक्षा चांगली आहे. इतर देशांच्या तुलनेत येथे कुशल कामगारांची कमतरता नाही. घरून काम करणारे कर्मचारी आता मोठ्या शहरांमध्ये परत येऊ इच्छित नाहीत. कौशल्याच्या कमतरतेमुळे त्रस्त असलेल्या इतर कंपन्यांमध्ये नोकरी शोधत असल्याने दबावाखाली ते नोकरी सोडत आहेत. विशेषत: कोईम्बतूर, इंदूर, हैदराबाद आणि कोची येथे.

भारत आणि अमेरिकेतील 3,000 कामगारांना कामावरून कमी करणार आहे फोर्ड
अमेरिकन कार निर्माता कंपनी फोर्ड भारत, अमेरिका आणि कॅनडामधील सुमारे 3,000 कामगारांना कमी करणार आहे. त्यापैकी 2 हजार पक्के तर 1 हजार कंत्राटी कामगार आहेत. फोर्डचे जगभरात 82,000 पेक्षा जास्त कर्मचारी आहेत. तथापि, कारखान्यांमध्ये काम करणाऱ्या लोकांवर टाळेबंदीचा परिणाम होणार नाही. फार्ले आणि फोर्डचे अध्यक्ष बिल फोर्ड यांनी कर्मचाऱ्यांना पाठवलेल्या ईमेलमध्ये ही माहिती दिली.

Xiaomi: 900 कर्मचाऱ्यांची केली कपात
चीनी स्मार्टफोन निर्माता Xiaomi ने 900 कर्मचाऱ्यांना काढून टाकले आहे. दुसऱ्या तिमाहीत महसुलात 20 टक्क्यांनी घट झाल्यानंतर कंपनीने टाळेबंदीची प्रक्रिया सुरू केली. साउथ चायना मॉर्निंग पोस्टच्या वृत्तानुसार, Xiaomi ने आपल्या जवळपास 3 टक्के कर्मचाऱ्यांना कामावरून काढले आहे. मात्र, त्याची अद्याप पुष्टी झालेली नाही. कंपनीचे अध्यक्ष वांग जियांग यांनी सांगितले की, मागणी आणि पुरवठा दोन्ही कमी झाले आहेत. इंधनाच्या वाढत्या किमती, खर्च आणि महागाईचा परदेशातील विक्रीवरही परिणाम झाला आहे.