Bilkis Bano : गुन्हेगार फक्त गुन्हेगार… त्यांचा आदरातिथ्य चांगला नाही, बिल्किस बानो प्रकरणात देवेंद्र फडणवीस यांचे वक्तव्य


मुंबई : गुजरातमधील प्रसिद्ध बिल्किस बानो प्रकरणात न्यायालयाने दोषी ठरवलेल्या आरोपींची शिक्षा गुजरात सरकारने माफ केली आहे. या 11 दोषींची सुटका झाल्यानंतर आता सरकारच्या निर्णयाला विरोध सुरू झाला आहे. त्याच वेळी, या प्रकरणात 14 वर्षांपूर्वी शिक्षा सुनावणारे न्यायाधीश म्हणाले की, शिक्षा माफ करण्याचा अधिकार सरकारच्या अधिकाराच्या कक्षेत येतो. पण ज्या प्रकारे दोषींचे स्वागत आणि सत्कार करण्याच्या बातम्या येत आहेत, ते योग्य नाही. या एपिसोडमध्ये महाराष्ट्राचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनीही दोषींना सन्मानित करणे अजिबात योग्य नसल्याचे म्हटले आहे. याचे कोणतेही स्पष्टीकरण असू शकत नाही.

2002 च्या दंगलीत बिल्किस बानोच्या सामूहिक बलात्कार आणि तिच्या कुटुंबातील सदस्यांच्या हत्येतील 11 दोषींना सोडण्याच्या गुजरात सरकारच्या निर्णयाला व्यापक विरोध झाला आहे.

काय म्हणाले फडणवीस?
राज्याचे उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस म्हणाले की, 2022 मध्ये बिल्किस बानो बलात्कार प्रकरणातील 11 दोषींना गुजरात सरकारने सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशानंतर माफी धोरणाच्या आधारे मुक्त केले होते. असे असूनही गुन्हेगारीशी संबंधित या लोकांचा आदर करणे अजिबात योग्य नाही. फडणवीस यांनी विधान परिषदेत झालेल्या चर्चेदरम्यान सांगितले. भंडारा जिल्ह्यातील 3 पुरुषांनी 35 वर्षीय महिलेचा लैंगिक छळ केल्याच्या घटनेबाबत ते बोलत होते. बिल्किस बानोचा मुद्दा सभागृहात उपस्थित करू नये, असेही ते म्हणाले.

माझा निर्णय माझे कर्तव्य होते
न्यायमूर्ती (निवृत्त) यूडी साळवी यांनी ‘युनायटेड अगेन्स्ट जस्टिस अँड डिस्क्रिमिनेशन’ आयोजित ‘सॉलिडॅरिटी विथ बिल्किस बानो’ या कार्यक्रमात सांगितले की, मी काही विशेष केले, असे मला वाटत नाही (त्याला दोषी ठरवून), माझे निर्णय माझे कर्तव्य होते. न्यायमूर्ती साळवी यांनी पत्रकारांच्या प्रश्नाला उत्तर देताना सांगितले की, राज्याला माफी देण्याचा अधिकार आहे. कायद्यानुसार राज्याला हा अधिकार मिळाला आहे. त्यांनी सांगितले की दोषींच्या मुदतपूर्व सुटकेच्या निर्णयावर मी भाष्य करू शकत नाही, कारण त्यांनी संबंधित अहवाल पाहिला नाही आणि कोणती तथ्ये विचारात घेण्यात आली हे माहित नाही.

पण त्यांचा सत्कार (काही लोकांकडून) ही अजिबात चांगली गोष्ट नव्हती, असे न्यायमूर्ती साळवी म्हणाले. केवळ दोषींनी हे अभिवादन स्वीकारले नसावे. न्यायमूर्तींनी असेही म्हटले आहे की, निकाल खूप पूर्वी देण्यात आला असल्याने त्यांना त्याचा निकाल पुन्हा वाचायचा आहे. मात्र निकाल उपलब्ध नाही.