12 लाख लोकांवर केलेल्या अभ्यासात मोठा खुलासा, कोरोनाने मनावर केला खोलवर परिणाम


ज्याला कोरोना झाला आहे, तो कोणालाही होऊ शकतो. ही लक्षणे मनाशी संबंधित आहेत. वैद्यकीय भाषेत त्याला न्यूरोसायकियाट्रिक असे म्हणतात. या अभ्यासाचा संपूर्ण तपशील ‘द लॅन्सेट’ या वैद्यकीय नियतकालिकात प्रसिद्ध झाला आहे. अभ्यासानुसार, कोरोना नाकातून मेंदूपर्यंत पोहोचून आपल्या न्यूरो फंक्शनवर परिणाम करत आहे. यामुळे रुग्णाला स्मृतीभ्रंशाचा त्रास होऊ शकतो, काहींना अस्वस्थता जाणवू शकते, काहींना वेगवेगळे आवाज ऐकू येऊ शकतात, तर काहींना डोकेदुखीची तक्रार होऊ शकते. सोप्या भाषेत सांगायचे तर, कोरोनाचा आपल्या शरीराच्या वेगवेगळ्या भागांवरच नव्हे, तर आपल्या मनावरही परिणाम झाला आहे.

तीन वयोगटातील लोकांवर केले संशोधन
ऑक्सफर्ड विद्यापीठाच्या शास्त्रज्ञांनी हे संशोधन केले आहे. सर्व वयोगटातील लोकांना अभ्यासात ठेवण्यात आले होते. मुले, ज्यांचे वय 18 वर्षांपेक्षा कमी होते. प्रौढ, 18 ते 64 वर्षे वयोगटातील लोक आणि 65 वर्षांपेक्षा जास्त वय असलेले वृद्ध. शास्त्रज्ञांनी या 1.2 दशलक्ष लोकांमध्ये दोन्ही प्रकारचे कोविड रुग्ण ठेवले आहेत, म्हणजे ज्यांना डेल्टा प्रकारातून कोरोना झाला आहे आणि ज्यांना ओमिक्रॉनमुळे कोरोना झाला आहे. अभ्यासात समाविष्ट केलेले सर्व लोक ते लोक होते ज्यांना गेल्या 2 वर्षांत वेगवेगळ्या वेळी (20 जानेवारी 2020 ते 13 एप्रिल 2022) कोरोना झाला होता.

अभ्यासात काय सिद्ध झाले
वैद्यकीय भाषा सोप्या पद्धतीने समजून घेण्याचा प्रयत्न करा, जेव्हा जेव्हा कोरोनाचा न्यूरो फंक्शनवर परिणाम होतो, तेव्हा मूड डिसऑर्डरची प्रकरणे वाढतात. विचित्र अस्वस्थता, राग, अस्वस्थता, भ्रम (गोष्ट विसरणे), अपस्माराचे झटके इ. असे परिणाम दिसून आले. तथापि, ही काही प्रमाणात दिलासा देणारी बाब आहे की जर या आजारांचा प्रभाव काहींवर 40-45 दिवस राहिला तर काहींवर अधिक. अशा परिस्थितीत तुम्ही किंवा तुमच्या कुटुंबातील कोणतीही व्यक्ती अशा प्रसंगातून गेली असेल किंवा जात असेल तर नक्कीच डॉक्टरांचा सल्ला घ्या.

डॉक्टर काय म्हणतात?
वर्षभरापूर्वीही अशी प्रकरणे समोर आली होती. त्यानंतर भारतातील पाटणा एम्ससह अनेक वैद्यकीय संस्थांनी त्यावर संशोधन केले. तेव्हा कळले की कोरोना विषाणू थेट मेंदूपर्यंत पोहोचू शकत नाही. यासाठी ते प्रथिनांना मध्यस्थ बनवते. मेंदूमध्ये प्रथिनांचे प्रमाण जास्त नसले, तरी त्यावेळी प्रथिनांचा रेणू हा कोरोना मेंदूपर्यंत पोहोचण्याचा घटक मानला जात होता. एकूणच, जर अशी लक्षणे कोरोना झालेल्या रुग्णामध्ये दिसली, तर कृपया डॉक्टरांचा आवश्यक सल्ला घ्या.