मुंबईत गणेशोत्सवासाठी वाहतूक पोलिसांनी सांभाळला मोर्चा, सुरक्षेसाठी उभारण्यात आले नियंत्रण कक्ष


मुंबई : महाराष्ट्रासह मुंबई शहरात लवकरच गणेशोत्सव साजरा होणार आहे. हा उत्सव 31 ऑगस्ट रोजी गणेश चतुर्थीच्या दिवशी सुरू होणार असून तो 9 सप्टेंबरपर्यंत चालणार आहे. त्याचबरोबर गणेशोत्सव काळात नागरिकांना कोणत्याही प्रकारचा त्रास होऊ नये आणि कोठेही वाहतुक कोंडीची परिस्थिती निर्माण होऊ नये, यासाठी वाहतूक पोलिसांनी बंदोबस्त करण्यास सुरुवात केली आहे. त्याअंतर्गत गिरगाव चौपाटी, शिवाजी पार्क बीच, जुहू चौपाटी, मालवणी आणि गणेश घाट-पवई या महत्त्वाच्या विसर्जन स्थळांवर पाच वाहतूक पोलिस नियंत्रण कक्ष उभारण्यात येणार आहेत. हे नियंत्रण कक्ष 31 ऑगस्टपासून सुरू होणार आहेत.

गणेशोत्सव काळात बंद राहणार अनेक रस्ते
दुसरीकडे, सुरक्षा व्यवस्थेबाबत वाहतूक पोलिसांनी सांगितले की, गणेश विसर्जनाच्या दुसऱ्या, पाचव्या आणि दहाव्या दिवशी दुपारी 12 ते सायंकाळी 6 या वेळेत सुमारे 74 रस्ते वाहनांच्या वाहतुकीसाठी बंद ठेवण्यात येणार आहेत. तर 54 रस्ते वन-वे म्हणून चिन्हांकित केले जातील. यासोबतच 57 रस्ते मालासाठी बंद करण्यात येणार आहेत. प्रवाशांना प्रवासात कोणतीही अडचण येऊ नये, यासाठी वाहतूक पोलिसांकडून गणेश मिरवणुकीत लक्ष ठेवण्यासाठी ठिकठिकाणी वॉच टॉवर उभारण्यात येत असून विसर्जन मिरवणुकीच्या गर्दीपासून दूर राहण्यासाठी महत्त्वाच्या रस्त्यांवर बॅरिकेडिंगची व्यवस्था करण्यात आली आहे.

स्थापन करण्यात येणार प्रथमोपचार केंद्रे
याशिवाय शहरात वैद्यकीय मदतीसाठी प्रथमोपचार केंद्रही सुरू करण्यात येणार असल्याचे पोलिस सहआयुक्त अमितेश कुमार यांनी सांगितले. यासोबतच वाहतूक व्यवस्थापनासाठी सुमारे 10,644 वाहतूक पोलिस आणि ट्रॅफिक वॉर्डन तैनात करण्यात येणार आहेत. वाहतूक पोलीस नागरी संरक्षण स्वयंसेवक, अनिरुद्धची आपत्ती व्यवस्थापन अकादमी, आरएसपी शिक्षक, जल सुरक्षा गस्तीचे विद्यार्थी, एनएसएस, स्काउट आणि मार्गदर्शकांसह विविध अशासकीय संस्थांकडूनही मदत घेण्यात येणार आहे.

दुसरीकडे, मध्य मुंबईतील लालबागच्या राजाजवळ वाहतूक कोंडी आणि प्रवाशांची गैरसोय टाळण्यासाठी विसर्जनाच्या दिवशी वाहतुकीच्या नियमांव्यतिरिक्त, स्वतंत्र तात्पुरते वाहतूक नियम आणि वळवण्याचीही अंमलबजावणी केली जाणार आहे.