उद्धव ठाकरेंची ‘महा’ प्रबोधन यात्रा ‘शिवसेने’चे नशीब पालटणार का?


मुंबई : महाराष्ट्रात उद्धव ठाकरे विरुद्ध एकनाथ शिंदे यांच्यातील लढत शिगेला पोहोचली आहे. शिवसेनेच्या 40 आमदारांसह बंडखोरी केल्यानंतर एकनाथ शिंदे आणि देवेंद्र फडणवीस यांनी सरकार स्थापन केले. मंत्रिमंडळाचा विस्तारही झाला आहे. दरम्यान, उद्धव ठाकरे आपला ढासळलेला पक्ष वाचवण्याचा प्रयत्न करत आहेत. उद्धव ठाकरे यांचे पुत्र आणि महाराष्ट्राचे माजी कॅबिनेट मंत्री आदित्य ठाकरे शिवसंवाद यात्रेच्या माध्यमातून राज्यव्यापी दौऱ्यावर आहेत. या दौऱ्यात त्यांना जनतेचाही मोठा पाठिंबा मिळत आहे. आपले सरकार असतानाही उद्धव ठाकरे जनतेला भेटत नव्हते आणि आता सरकार गेल्यावरही भेटत नाहीत, असा आरोप शिंदे गटाने उद्धव ठाकरेंवर केला होता. आता उद्धव ठाकरे यांनीही राज्यव्यापी महाप्रबोधन यात्रेची घोषणा केली आहे. ज्यामध्ये ते जनतेमध्ये जाऊन शिंदे सरकारवर निशाणा साधणार आहेत.

गणेशोत्सवानंतर सुरू होणार महाप्रबोधन यात्रा
उद्धव ठाकरेंच्या या दौऱ्याकडे शिंदे सरकारला सडेतोड प्रत्युत्तर म्हणूनही पाहिले जात आहे. आदित्य ठाकरे यांच्या राज्यव्यापी दौऱ्याला शिवसंवाद यात्रा, तर उद्धव ठाकरेंच्या दौऱ्याला महाप्रबोधन यात्रा असे नाव देण्यात आले आहे. गणेशोत्सवानंतर ही यात्रा सुरू होणार आहे. उद्धव ठाकरे, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचा बालेकिल्ला असलेल्या ठाणे शहरातील टेंभी नाका येथे पहिली जाहीर सभा होणार आहे. ठाणे शहरातूनच शिवसेनेला पहिल्या सत्तेची चव चाखण्याची संधी मिळाली होती. त्यावेळी शिवसेनेची कमान शिवसेना जिल्हाप्रमुख दिवंगत आनंद दिघे यांच्या हाती होती.

सप्टेंबरपासून सुरू होणार महाप्रबोधन यात्रा
शिवसेना पक्षप्रमुख उद्धव ठाकरे सप्टेंबरमध्ये महाप्रबोधन यात्रेला सुरुवात करणार आहेत. कोल्हापुरातील बिंदू चौकात त्यांच्या जाहीर सभेने यात्रेचा समारोप होणार आहे. त्याचबरोबर या यात्रेच्या नावात आजोबांच्या नावाचाही संबंध आहे. या यात्रेच्या माध्यमातून उद्धव ठाकरे आगामी निवडणुकीत विजयी व्हावेत यासाठी जनतेचा पाठिंबा मिळवण्याचाही प्रयत्न करत आहेत. ते लोकांमध्ये ओळखले जाणारे नेते नाहीत, असा आरोप त्यांच्यावर करण्यात आला आहे. त्याचबरोबर त्यांचे आजोबा प्रबोधनकार ठाकरे हे समाजसुधारक म्हणून ओळखले जात होते.

पक्षाचे बुडणारे जहाज पार करण्यात गुंतले उद्धव ठाकरे
या संदर्भात घटनातज्ज्ञ आणि महाराष्ट्राच्या राजकारणातील जाणकार सुरेश माने यांनी नवभारत टाइम्सला दिलेल्या मुलाखतीत उद्धव ठाकरेंकडे आता कोणताही पर्याय उरलेला नाही. काहीही झाले तरी पक्ष जिवंत ठेवण्यासाठी त्यांना लोकांमध्ये जावेच लागेल. हा चांगला उपक्रम आहे, यातून ते आपल्या पक्षाचे बुडते जहाज पार करू शकतात. या भेटीतून उद्धव ठाकरे यांना महाराष्ट्र सरकारला विशेषत: शिंदे गटाला एकप्रकारे इशाराच द्यायचा आहे, असेही ते म्हणाले. शिवसेना अजूनही लढत असल्याचे स्पष्ट झाले आहे. उद्धव यांनी त्यांचे आजोबा प्रबोधनकार ठाकरे यांचे नाव वापरल्याच्या प्रश्नावर ते म्हणाले की, उशिरा का होईना, पण आता तरी त्यांना आजोबांची आठवण झाली.

ठाणे शहरातून होणार महाप्रबोधन यात्रेला सुरुवात
उद्धव ठाकरेंच्या महाप्रबोधन यात्रेमागे अनेक कारणे आहेत. याचे पहिले कारण म्हणजे शिवसेनेला महाराष्ट्रात पहिली सत्ता मुंबईला लागून असलेल्या ठाणे शहरातून मिळाली. त्याकाळी ठाणे शहरावर दिवंगत आनंद दिघे यांचा दबदबा होता. सध्या आनंद दिघे यांच्या निधनानंतर बंडाच्या आधीपर्यंत ही कमान एकनाथ शिंदे सांभाळत होते. अशा स्थितीत शिंदे हे ठाणे जिल्ह्यातील बलाढ्य नेते मानले जातात. आता एकनाथ शिंदेही राज्याचे मुख्यमंत्री आहेत. अशा स्थितीत उद्धव ठाकरे यांना ठाण्यातील सभेतून संदेश द्यायचा आहे.

त्यासाठी उद्धव यांनी आनंद दिघे यांचे पुतणे केदार दिघे यांनाही ठाणे जिल्ह्याचे प्रमुख केले आहे. आनंद दिघे यांचा आश्रम असलेल्या ठाण्यातील टेंभी नाका येथे उद्धव यांनी त्यांच्या यात्रेतील पहिली सभाही आयोजित केली आहे. येथून ठाकरे एकनाथ शिंदे यांच्यावर हल्लाबोल करणार असल्याचे मानले जात आहे. याशिवाय ते ठाणेकरांना भावनिक आवाहनही करू शकतात.

उद्धव यांच्या दौऱ्याचा काय परिणाम होणार?
उद्धव ठाकरे आपल्या यात्रेतील पहिल्या सभेला ठाणे शहरातून सुरुवात करणार आहेत. या संदर्भात ज्येष्ठ राजकीय पत्रकार सचिन परब यांनी सांगितले की, या भेटीतून उद्धव ठाकरे यांना ठाणे जिल्ह्यात आपली पकड मजबूत करायची आहे. मात्र, त्यांचा हा प्रयत्न कितपत यशस्वी होतो, हे जनतेचे मत ठरणार आहे. हे सर्व उद्धव ठाकरेंनी आधी केले असते, तर अशी परिस्थिती कधीच उद्भवली नसती. ठाणे जिल्ह्यात एकनाथ शिंदे यांची एकहाती सत्ता आहे. एकनाथ शिंदे यांनी शिवसेनेविरुद्ध बंड केल्यापासून ठाणे शहरातील सर्व पदाधिकारी आणि बड्या नेत्यांनी उद्धव ठाकरेंच्या शिवसेनेशी संबंध तोडून शिंदे गटात प्रवेश केला आहे.