मराठी भाषेमुळे 252 उमेदवार झाले रिजेक्ट, आता मुख्यमंत्री शिंदे यांनी दिले आश्वासन


मुंबई: मुंबईतील प्राथमिक आणि माध्यमिक नागरी शाळांमध्ये प्रोबेशनरी सहाय्यक शाळा शिक्षक म्हणून नोकरी शोधणाऱ्या 252 तरुणांना आशेचा किरण आला आहे. किंबहुना, तीन वर्षांपूर्वी त्याला महानगरपालिकेने नाकारले होते, कारण त्याचे प्राथमिक शिक्षण इंग्रजीत नव्हते. आता याप्रकरणी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या मध्यस्थीनंतर उमेदवारांमध्ये आशा निर्माण झाली आहे. महाराष्ट्र विद्यार्थी संघटनेच्या (मासू) सदस्यांनी गेल्या आठवड्यात मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांची भेट घेऊन महापालिकेचे प्रमुख इक्बालसिंग चहल यांना याप्रकरणी लक्ष घालण्याचे निर्देश दिले होते.

252 उमेदवार केवळ या कारणामुळे नाकारले
मुख्यमंत्र्यांना भेटण्यासाठी गेलेले शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करणारे MASU चे संस्थापक अध्यक्ष अधिवक्ता सिद्धार्थ इंगळे म्हणाले की, राज्याच्या विविध भागांतील या नोकरीच्या इच्छुकांनी 12,000 रिक्त जागा (नागरिक/नगर परिषद/जिल्हा परिषद शाळा इ.) भरल्या आहेत. महाराष्ट्र शिक्षक पात्रता आणि बुद्धिमत्ता परीक्षा (MahaTAIT) साठी निवड प्रक्रियेचा मार्ग मोकळा झाला. 252 उमेदवार त्या उमेदवारांपैकी आहेत, ज्यांची निवड आपल्या पसंतीने बीएमसी संचालित शाळांमध्ये केली होती. मिड डे पोर्टलच्या वृत्तानुसार, अधिवक्ता इंगळे यांनी दावा केला की MahaTAITमध्ये योग्य कौशल्य असलेल्या शिक्षकांची निवड करण्यासाठी भरती करण्यात आली होती. परंतु 252 परीक्षार्थी उत्तीर्ण झाले असले तरी, बृहन्मुंबई महानगरपालिकेने (BMC) 2019 मध्ये त्यांना अपात्र ठरवले, कारण त्यांचे प्राथमिक शिक्षण मराठी किंवा इतर कोणत्याही प्रादेशिक माध्यमात झाले होते आणि इंग्रजीत नव्हते.

एका उमेदवाराने असे सांगितले
कोल्हापुरातील एका उमेदवाराने सांगितले की, 12,000 पदे भरण्यासाठी 2017 मध्ये सुमारे 1.80 लाख उमेदवारांनी पवित्र पोर्टलद्वारे MahaTAIT साठी अर्ज केले होते. बहुतेक उमेदवार राज्य/सिव्हिल/जिल्हा परिषद शाळांमध्ये काम करण्यास उत्सुक होते. शेवटी 2019 मध्ये निकाल जाहीर झाल्यावर, गुणवत्ता यादीत माझे नाव आल्याने मला आनंद झाला आणि माझ्या आवडीनुसार, मी मुंबईतील BMC शाळेत काम करण्याचा निर्णय घेतला. पण आम्हाला आश्चर्य वाटले की आमचे प्राथमिक शिक्षण स्थानिक भाषेत असल्यामुळे आमच्यापैकी अनेकांना नाकारण्यात आले.