जबाबदार कोण? देशातील रस्त्यांवर का होतात अपघात, नितीन गडकरी यांनी सांगितले कारण


नवी दिल्ली : देशात दरवर्षी रस्ते अपघातात किती लोकांचा मृत्यू होतो. 2020 सालाबद्दल बोलायचे झाले, तर देशभरात 3,66,138 रस्ते अपघातात एकूण 3,48,279 लोक जखमी झाले आणि 1,31,714 लोकांचा मृत्यू झाला. भरधाव वेग आणि चुकीच्या पद्धतीने वाहन चालवणे, याशिवाय इतरही अनेक कारणे या रस्त्यावरील अपघातांना कारणीभूत आहेत. रस्ते अपघातांचे सर्वात मोठे कारण केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी नमूद केले आहे. नितीन गडकरी म्हणाले की, सल्लागाराने तयार केलेल्या सविस्तर प्रकल्प अहवालातील (डीपीआर) चुका हे रस्ते अपघातांचे प्रमुख कारण आहेत. ते म्हणाले की, डीपीआर तयार करताना अधिक सावधगिरी आणि अनेक पट बदल करण्याची गरज आहे.

नितीन गडकरी म्हणाले की, देशात दरवर्षी पाच लाख रस्ते अपघात होतात, ज्यामध्ये 1.50 लाखांहून अधिक लोकांचा मृत्यू होतो. सल्लागारांच्या सविस्तर प्रकल्प अहवालात (डीपीआर) केलेल्या चुकांमुळेच हे घडले आहेत. असोसिएशन ऑफ कन्सल्टिंग सिव्हिल इंजिनिअर्सच्या कार्यक्रमाचा संदर्भ देताना ते म्हणाले की बहुतेक डीपीआर अतिशय पुराणमतवादी आहेत. ब्लाइंड स्पॉट्सच्या सुधारणेवर भर देताना ते म्हणाले की, डीपीआर तयार करताना गुणात्मक बदल घडवून आणण्याची गरज आहे.

यासोबतच नितीन गडकरी यांनी व्यवसाय सुरू करण्यामागील ना हरकत प्रमाणपत्राची समस्याही नमूद केली. ते म्हणाले की आज जर तुम्हाला मुंबईत हॉटेल बांधायचे असेल, तर तुम्हाला 40-50 ना हरकत प्रमाणपत्र (एनओसी) आवश्यक आहे. पंतप्रधानांच्या वतीने ते सुलभ करण्यावर भर दिला जात आहे, परंतु हा विषय राज्य सरकारांच्या अखत्यारीत येतो. यात केंद्राची भूमिका फारशी नाही.

वास्तुविशारदांना स्वत: प्रकल्प मंजूर करण्याचे अधिकार देण्याची सूचना मी नगरविकास विभागाला केली असल्याचे ते म्हणाले. जर प्रकल्प निकषांनुसार नसतील तर वास्तुविशारदांना आणखी प्रयोग करण्याची परवानगी देऊ नये.

2017 ते 2020 या वर्षात देशात रस्ते अपघातात 4.46 लाखांहून अधिक लोकांचा मृत्यू झाल्याची माहिती सरकारकडून नुकतीच संसदेत देण्यात आली. केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्री नितीन गडकरी यांनी लोकसभेत ही माहिती दिली. त्यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, 2017 मध्ये रस्ते अपघातात 1,47,913 लोकांचा मृत्यू झाला. त्याचप्रमाणे 2018 मध्ये 1,51,417, 2019 मध्ये 1,51,113 आणि 2020 मध्ये 1,31,714 लोकांचा मृत्यू झाला.