Jio 5G ला तगडी टक्कर ! अदानी समूह सुरू करत आहे 5G सेवा


नवी दिल्ली – 5G स्पेक्ट्रमच्या लिलावात अदानी समूहाने अचानक एंट्री केली. सुरुवातीला अदानी ग्रुप जिओ आणि एअरटेलला टक्कर देणार असल्याची अटकळ होती. पण नंतर अदानी समूहाने स्पष्ट केले की ते फक्त B2B स्पेसमध्ये ग्राहकांना सेवा देऊ इच्छित आहेत. आता हे स्पष्ट झाले आहे की अदानी समूह ग्राहकांच्या गतिशीलतेच्या क्षेत्रात प्रवेश करू इच्छित नाही. अहवालानुसार, ते 6 LSAs (परवाना सेवा क्षेत्र) मध्ये सेवा प्रदान करणे सुरू करेल.

अदानी डेटा नेटवर्कने 6 सर्कलमध्ये युनिव्हर्सल लायसन्ससाठी अर्ज केल्याचा दावा अहवालात करण्यात आला आहे. ही तीच 6 मंडळे आहेत, जिथे अदानी डेटा नेटवर्कला स्पेक्ट्रम असणे आवश्यक आहे. समूह जलद 5G नेटवर्क सेवा सुरू करणार आहे. परंतु कंपनीच्या नियामक आवश्यकतांसाठी परवाना आवश्यक असणार आहे. अदानी समूहाची कंपनी जेव्हा स्पेक्ट्रम लिलावात सहभागी झाली, तेव्हा तिच्याकडे परवाना नव्हता.

अदानी डेटा नेटवर्कने 26 GHz मध्ये 400 MHz स्पेक्ट्रम खरेदी केले होते, ज्यासाठी त्यांनी 212 कोटी रुपये दिले होते. गटाने मध्य-वाकलेल्या स्पेक्ट्रममध्ये भाग घेतला नाही, जो ग्राहकांसाठी आवश्यक असू शकतो. म्हणजेच, एक प्रकारे, हे दर्शविते की अदानी समूहाने स्पेक्ट्रम विकत घेतले असेल, परंतु ते Jio, Airtel आणि VI च्या 5G स्पेक्ट्रममध्ये हस्तक्षेप करू इच्छित नाहीत.

ग्राहक क्षेत्रात बाजारपेठ निर्माण झाल्यावर अदानी समूह त्यात प्रवेश करेल. येत्या काळात यात अदानी समूह उतरण्याची शक्यता आहे आणि रिलायन्समध्ये तगडी स्पर्धा पाहायला मिळणार आहे. सध्या 5G सिमबाबत बरीच चर्चा सुरू आहे. अनेक रिपोर्ट्समध्ये असा दावा करण्यात आला आहे की 5G सिमची गरज भासणार नाही. हे फक्त 4G सिमवर काम करण्यास सुरुवात करेल. पूर्वी असे होणार नाही अशी अटकळ होती.