मुंबईतील गणेश मंडळांसाठी महानगरपालिकेची मार्गदर्शक तत्त्वे जारी, या नियमांचे पालन करणे बंधनकारक


मुंबई : कोरोनाच्या निर्बंधामुळे दोन वर्षांनंतर मुंबईत गणेश चतुर्थी उत्साहात साजरी होणार आहे. गणेश चतुर्थीच्या उत्सवाची तयारीही सुरू झाली आहे. या सगळ्यामध्ये महानगरपालिकेने अनेक मार्गदर्शक तत्त्वेही जारी केली आहेत. वास्तविक महानगरपालिकेने सर्व गणेश मंडळांसाठी नियम जाहीर केले आहेत. ज्यांचे पालन करणे अनिवार्य आहे.

30 फुटांपेक्षा जास्त नसावी मंडपांची उंची
यंदाच्या गणेशोत्सवात मूर्तींच्या उंचीवर कोणतेही बंधन नसून, मंडपांच्या उंचीवर मर्यादा आल्या आहेत. या अंतर्गत 30 फुटांपेक्षा जास्त उंचीचा मंडप करता येणार नाही. 25 फुटांपेक्षा जास्त उंचीचा मंडप असेल तर मंडपाची हमी मंडपाकडून घेतली जाईल आणि त्यासाठी मंडप जबाबदार असेल. नवीन मंडप किंवा 2019 पूर्वीच्या मंडपाच्या आकारमानात काही बदल झाल्यास प्रमाणपत्रासाठी पोलिसांचा पाठपुरावा करावा लागणार आहे.

पालिकेने ठरवून दिलेल्या नियमांचे पालन करणे बंधनकारक
विशेष म्हणजे मुंबईत कोरोना विषाणू नियंत्रणात असल्याने यंदा गणेशोत्सव मोठ्या उत्साहात साजरा होणार आहे. येत्या दहा दिवसांत बाप्पाचे आगमन होणार असून बाप्पाच्या स्वागतासाठी गणेशभक्तांचा उत्साह शिगेला पोहोचला आहे. मार्च 2020 मध्ये कोरोनामुळे हा सण नियमात साजरा करायचा होता. मात्र यंदा कोरोनाचा धोका कमी झाल्याने मुंबईतही सणासुदीचे वातावरण निर्माण झाले आहे. मात्र त्यासाठी पालिकेने ठरवून दिलेल्या नियमांचे काटेकोरपणे पालन करावे लागणार आहे.

डेंग्यू-स्वाइन फ्लूचा धोका, मंडपातील स्वच्छता अनिवार्य
प्रत्यक्षात पालिकेच्या परवाना विभागामार्फत सार्वजनिक गणेशोत्सव मंडळांमध्ये निषिद्ध जाहिराती लावणाऱ्या मंडळांवर कारवाई करण्यात येणार असल्याचे पालिकेने स्पष्ट केले आहे. मंडप परिसरात सार्वजनिक उपयोगिता वॉल पेपर, पालिकेने तयार केलेले कापडी फलक लावता येतील, तर शहरात मलेरिया, लेप्टो, डेंग्यू, स्वाइन फ्लूचा धोका वाढला आहे, त्यामुळे मंडप ठेवण्याची जबाबदारी मंडळाची राहणार आहे.