हे तुम्हाला धूम्रपान सोडण्यास मदत करेल! निकोटीन रिप्लेसमेंट थेरपीची किंमत असू शकते दररोज ₹10-13


मुंबई: निकोटीन रिप्लेसमेंट थेरपी ही डब्ल्यूएचओची 12 आठवड्यांची पद्धत आहे, जी धूम्रपान करणाऱ्यांचे सिगारेटवरील अवलंबित्व हळूहळू कमी करते आणि शेवटी त्यांना धूम्रपान सोडण्यास प्रवृत्त करते. सरासरी, प्रति रुग्ण प्रतिदिन 10-13 रुपये खर्च येतो आणि 60-90 दिवसांपेक्षा जास्त वेळ लागतो.

NLEM चा समावेश केल्यावर, ते देशभरात परवडणाऱ्या किमतीत NRT च्या उपलब्धतेला चालना देईल, राज्ये आणि केंद्रीय एजन्सी धूम्रपान बंदीचे कार्यक्रम सुरू करतील, असे सूत्रांनी सांगितले. भारतामध्ये जागतिक स्तरावर तंबाखूचा वापर करणाऱ्यांची सर्वात मोठी लोकसंख्या आहे, सुमारे 267 दशलक्ष तंबाखू वापरकर्ते (99 दशलक्ष धूम्रपान करणारे आणि 199 दशलक्ष तंबाखू सेवन न करणारे). धूररहित तंबाखू आणि बिडीचा वापर हा तंबाखूच्या वापराचा प्रमुख प्रकार आहे. NRT ही सुमारे 200 कोटी रुपयांची बाजारपेठ आहे, जी 10 टक्के ताकदीने वाढत आहे आणि सिप्ला सारख्या कंपन्यांचे वर्चस्व आहे.

धुम्रपान सोडू इच्छिणाऱ्यांकडून सर्वाधिक पसंती असलेल्या फॉर्मेटमध्ये गम सारखी धूम्रपान बंद करणारी उत्पादने मोठ्या प्रमाणावर लिहून दिली जातात. सिप्ला हेल्थने 2015 पासून एनआरटी वाढवण्यास सुरुवात केली. आता त्याचे दोन ब्रँड, निकोटेक्स आणि निकोगम, आपापसात बाजारातील बहुसंख्य वाटा घेतात, असे सिप्ला प्रवक्त्याने सांगितले.

गम व्यतिरिक्त, लोझेंज आणि ट्रान्सडर्मल पॅच देखील उपलब्ध आहेत. प्रिस्क्रिप्शन उत्पादनातून ओव्हर-द-काउंटरकडे श्रेणी बदलत आहे, अनेक ब्रँड बाजारात प्रवेश करण्याच्या आशेने. सध्या, 2 mg पॅक OTC आहे, तर 4 mg साठी प्रिस्क्रिप्शन आवश्यक आहे. बेंगळुरूस्थित स्ट्राइड्स कंझ्युमर सारख्या कंपन्यांनी दोन वर्षांपूर्वी गम घेऊन बाजारात प्रवेश केला आणि नंतर लोझेंजेस बाजारात आणल्या.

NRT थेरपी सोडणाऱ्या लोकसंख्येपैकी 1% पेक्षा कमी लोक वापरत असताना, एक मोठा ग्राहक आधार अद्याप वापरला जात नाही. उद्योगातील एका खेळाडूने सांगितले की, त्याचा वापर वाढवण्यासाठी, धूम्रपान बंद करण्याबद्दल जागरूकता वाढवण्याबरोबरच, NRT उत्पादनांची किंमत आणि प्रभावीपणे वितरण करणे आवश्यक आहे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही