देशातील तीन राज्यांमध्ये टोमॅटो फ्लूचा इशारा: ओडिशात 26 बालकांना लागण; केरळमध्ये आतापर्यंत 100 हून अधिक संक्रमित


भारतात एक नवीन आजार आढळून आला आहे. याला सामान्यतः टोमॅटो फ्लू म्हणतात, कारण रुग्णाच्या शरीरावर लाल, फोड दिसतात आणि हळूहळू टोमॅटोच्या आकारात वाढतात. लॅन्सेट रेस्पिरेटरी जर्नलने या आजाराबाबत एक अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. अहवालानुसार, टोमॅटो फ्लूला टोमॅटो ताप देखील म्हटले जाऊ शकते. 1 ते 5 वर्षांच्या मुलांमध्ये या आजाराची लक्षणे दिसून येतात. हा हात, पाय आणि तोंडाचा आजार आहे.

दोन महिन्यांपूर्वी 6 मे रोजी केरळमध्ये त्याचे रुग्ण आढळले होते. केरळपाठोपाठ ओडिशातही याची प्रकरणे आढळून आली आहेत. लॅन्सेट रेस्पिरेटरी जर्नलच्या रिपोर्टनुसार, भुवनेश्वरमध्ये 26 मुलांना संसर्ग झाल्याचे आढळून आले आहे. 20 ऑगस्ट 2022 पर्यंत केरळ, तामिळनाडू आणि ओडिशामध्ये हा विषाणू पसरल्याची नोंद आहे.

देशात टोमॅटो फ्लूचे 100 हून अधिक रुग्ण आढळले आहेत. एकट्या केरळमध्ये 82 प्रकरणे आढळून आली आहेत. देशभरात या आजाराबाबत डॉक्टरांनी इशारा दिला आहे. हा इशारा खासकरून केरळ, कर्नाटक आणि तामिळनाडूच्या लोकांसाठी आहे.

टोमॅटो फ्लूची लक्षणे
लॅन्सेटच्या अहवालानुसार, हा आजार व्हायरल फ्लूचा एक प्रकार आहे, जो मुख्यतः लहान मुलांना होतो. अहवालानुसार, या आजाराने पीडित मुलांच्या शरीरात टोमॅटोसारखे पुरळ बाहेर पडतात. त्वचा जळू लागते. तोंड कोरडे होते आणि तहानही लागत नाही.

मुलांच्या शरीरात पाण्याची कमतरता असते, त्यामुळे हा आजार अधिक गंभीर बनतो. त्याचबरोबर खूप ताप, अंगदुखी, सांधेदुखी, डिहायड्रेशन आणि तोंडात व्रण ही त्याची लक्षणे आहेत. हात, गुडघे आणि कूल्हे यांचे रंगहीन होणे, हे देखील या आजाराला सूचित करते.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही