Smoking Kills : धूम्रपान करणाऱ्यांजवळ राहण्यानेही वाढतो कर्करोगाचा धोका, 2019 मध्ये झाला 37 लाखांचा मृत्यू


तुम्ही धुम्रपान करत नसले, तरी सेकंडहँड स्मोकिंगमुळे तुम्ही कॅन्सरला बळी पडू शकता. ब्रिटीश मेडिकल जर्नल द लॅन्सेटमधील एका अभ्यासात असा दावा करण्यात आला आहे की, सेकंडहँड स्मोकिंग हे कर्करोगाचे 10 वे सर्वात मोठे कारण आहे.

किंबहुना, अशा लोकांच्या जवळ राहणाऱ्या लोकांइतकाच धूम्रपान करणाऱ्या लोकांमध्ये कर्करोगाचा धोका जास्त असतो. सांख्यिकी दर्शविते की जगभरात सेकंड हँड स्मोकिंगने धुम्रपान किंवा निष्क्रिय धुम्रपानाला बळी पडलेल्या लोकांची संख्या वाढत आहे. याचा अर्थ धुम्रपान न करणारे देखील धुरामुळे आजारी पडत आहेत. म्हणूनच संशोधकांनी धूम्रपान करणाऱ्यांपासून दूर राहण्याचा सल्ला दिला आहे.

ग्लोबल बर्डन ऑफ डिसीज, इंज्युरी अँड रिस्क फॅक्टर्स (GBD) 2019 मधील संशोधन परिणामांचा वापर करून, संशोधकांनी 2019 मध्ये 23 प्रकारच्या कर्करोगामुळे 34 वर्तणुकीशी, चयापचय, पर्यावरणीय आणि व्यावसायिक जोखीम घटकांनी मृत्यू आणि आजारपणात कसा हातभार लावला हे तपासले. या कारणांमुळे 2019 मध्ये 37 लाख लोकांचा मृत्यू झाला.

या कारणांमुळे देखील होतो कर्करोग
लॅन्सेटच्या मते, अभ्यासात असे दिसून आले आहे की धूम्रपान, अल्कोहोलचे सेवन आणि उच्च बॉडी मास इंडेक्स (बीएमआय) कर्करोग होण्याचे सर्वात मोठे घटक आहेत. याशिवाय असुरक्षित संभोग, वायू प्रदूषणाचे कण, एस्बेस्टॉसचा प्रादुर्भाव, अन्नातील संपूर्ण धान्य, दुधाचा अभाव आणि सेकंड हँड स्मोकिंग यामुळेही कर्करोग होतो.

आतापर्यंत झाला आहे 25 लाख लोकांचा मृत्यू
यूएस सेंटर फॉर डिसीज कंट्रोलनुसार, तंबाखूच्या धुरात 7,000 पेक्षा जास्त विषारी रसायने असतात. 1964 पासून जवळपास 2.5 दशलक्ष गैर-धूम्रपान करणाऱ्यांचा सेकंड हँड स्मोकिंगच्या धुरामुळे मृत्यू झाला आहे.

सेकंड हँड स्मोकिंग म्हणजे काय?
सिगारेट, सिगार किंवा हुक्का यातून निघणारा धूर म्हणजे सेकंड-हँड स्मोकिंग. धूम्रपान करणाऱ्या व्यक्तीच्या आजूबाजूला बसलेली दुसरी व्यक्ती त्या धुराच्या संपर्कात आल्यास तो सेकंड हँड स्मोकिंगचा बळी ठरतो.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही