देशात आण्विक स्फोटासारख्या खोट्या बातम्या पसरवणाऱ्या 8 यूट्यूब चॅनेलवर सरकारने घातली बंदी


नवी दिल्ली – दिशाभूल करणारी माहिती पसरवणाऱ्या यूट्यूब चॅनलवर केंद्र सरकारकडून कडक कारवाई करण्यात येत आहे. या एपिसोडमध्ये सरकारने आणखी आठ यूट्यूब चॅनेल ब्लॉक केले आहेत. माहिती तंत्रज्ञान कायदा 2000 च्या कलम 69A अंतर्गत ही कारवाई करण्यात आली आहे. सरकारच्या म्हणण्यानुसार, या वाहिन्यांवर देशात आण्विक स्फोटापासून उत्तर कोरियाकडून अयोध्येत सैन्य पाठवण्यापर्यंतची खोटी माहिती पसरवली जात होती. या YouTube चॅनेलमध्ये लाखो व्ह्यूज असलेले सात भारतीय आणि एक पाकिस्तानी YouTube चॅनेल समाविष्ट आहे. यापूर्वी गुरुवारीही सरकारने आठ यूट्यूब चॅनेलवर बंदी घातली होती. आत्तापर्यंत देशात 102 यूट्यूब चॅनलवर बंदी घालण्यात आली आहे.

डिसेंबर 2021 मध्ये करण्यात आली प्रथमच कारवाई
यूट्यूब चॅनेलवर पहिल्यांदाच फेक न्यूज पसरवताना सरकारने गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये कडकपणा दाखवायला सुरुवात केली. नवीन आयटी कायदा 2021 अंतर्गत ही कारवाई करण्यात आली आहे. गेल्या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये हा नियम लागू करून सरकारने आतापर्यंत 102 यूट्यूब चॅनेल, अनेक वेबसाइट्स आणि सोशल मीडिया अकाउंटवर बंदी घातली आहे. सरकारी अधिकाऱ्यांच्या म्हणण्यानुसार, हे चॅनेल्स प्रसिद्ध टीव्ही चॅनेल्सचे लोगो आणि टेम्प्लेट वापरून बनावट सामग्रीचे प्रमाणीकरण करत होते, जेणेकरून लोकांची सहज दिशाभूल करता येईल.

खोट्या बातम्या पसरवत होते हे यूट्यूब चॅनल
आयटी मंत्रालयाच्या अधिकाऱ्याने दिलेल्या माहितीनुसार, देशाच्या गुप्तचर संस्था या सोशल मीडिया अकाउंट्स आणि वेबसाइट्सवर लक्ष ठेवून आहेत आणि त्यांना कारवाईसाठी मंत्रालयाकडे पाठवत आहेत. ते म्हणाले की, यातील अनेक चॅनेल्स केवळ जाहिराती करून आणि खोट्या बातम्या पसरवून पैसे कमवत आहेत. या वाहिन्यांवर भारतात बकरी ईद साजरी करण्यावर बंदी, भारत आणि इजिप्तचा तुर्कीवर संयुक्त हल्ला, उत्तर कोरियाने अयोध्येत सैन्य पाठवणे अशा खोट्या बातम्या पसरवल्या जात होत्या.