Somalia : सोमालियात मुंबईसारखा हल्ला, हॉटेल हयातमध्ये दहशतवाद्यांचा गोळीबार, आतापर्यंत आठ ठार


मोगादिशू – सोमालियाची राजधानी मोगादिशू येथे मुंबईसारखा हल्ला करण्यात आला असून, अल-शबाब या दहशतवादी संघटनेच्या बंदुकधारींनी हॉटेल हयातवर गोळीबार केला आहे. या हल्ल्यात आठ जणांचा मृत्यू झाला असून 20 हून अधिक लोक जखमी झाले आहेत. सुरक्षा सूत्रांनी आणि प्रत्यक्षदर्शींनी सांगितले की, अल-शबाबच्या सैनिकांनी शुक्रवारी सोमालियाची राजधानी मोगादिशूमधील हयात हॉटेलवर गोळीबार केला, ज्यात आठ जण ठार झाले. दहशतवाद्यांनी हॉटेल हयात ताब्यात घेतल्याचे सांगण्यात येत आहे.

गुप्तचर विभागाच्या प्रमुखासह दोन सुरक्षा अधिकारी जखमी
एका मीडिया ब्रीफिंगमध्ये, सोमाली पोलिसांचे प्रवक्ते अब्दिफाताह अदेन हसन म्हणाले की एका आत्मघाती हल्लेखोराने सुरुवातीला हॉटेलमध्ये प्रवेश केला आणि गोळीबार केला, परिणामी सुरक्षा दल आणि जिहादी गटातील बंदूकधारी यांच्यात जोरदार चकमक झाली. या घटनेत आठ जणांचा मृत्यू झाला. काही बंदूकधारी अजूनही हॉटेलमध्ये असल्याची पुष्टी त्यांनी केली. पुढे, त्यांनी खात्री केली की सुरक्षा अधिकारी परिस्थितीला सामोरे जात आहेत आणि लवकरच दहशतवाद्यांचा खात्मा केला जाईल असे सांगितले.

सोमालियामध्ये ‘भया’चे दुसरे नाव बनले आहे अल-शबाब?
अल-शबाब ही दहशतवादी संघटना अल-कायदाच्या जगातील विविध भागांतील एक गट आहे. प्रामुख्याने सोमालियामध्ये असलेल्या, या संघटनेचे पूर्ण नाव हरकत अल-शबाब अल-मुजाहिदीन आहे आणि केनियाच्या देशाच्या दक्षिण सीमेवर तिचे मजबूत अस्तित्व आहे. अल-शबाबचा एकमेव उद्देश सोमाली सरकार उलथून टाकणे आहे. अल-शबाब सौदी अरेबियाच्या वहाबी इस्लामचे अनुसरण करतो, जो इस्लामचा सर्वात कट्टरपंथी प्रकार आहे.

सोमालिया सरकारविरुद्ध दीर्घकाळ युद्ध लढणाऱ्या या दहशतवादी संघटनेचा हा पहिला हल्ला नाही. अल शबाबने यापूर्वी मोगादिशू शहरात अनेक भीषण स्फोट घडवून आणले आहेत. अल-शबाब या दहशतवादी संघटनेची स्थापना 2006 मध्ये झाली होती. त्यावेळी मोगादिशू शहर युनियन ऑफ इस्लामिक कोर्ट या शरिया न्यायालयांच्या संघटनेच्या नियंत्रणाखाली होते. त्याचा प्रमुख होता शरीफ शेख अहमद. 2006 मध्ये इथिओपियन सैन्याने या संघटनेचा पराभव केला आणि अल-शबाबचा जन्म झाला. अल-शबाब ही इस्लामिक न्यायालयांच्या युनियनची कट्टरपंथी शाखा आहे.