मुंबई-दुर्गापूर स्पाईसजेट दुर्घटना: पायलटचे चेतावणीकडे दुर्लक्ष, डीजीसीएने निलंबित केला परवाना


नवी दिल्ली : मुंबईहून दुर्गापूरला जाणाऱ्या स्पाइसजेटच्या विमानाचा नुकताच मोठा अपघात टळला. असे असतानाही अनेक प्रवासी जखमी झाले. या प्रकरणाची चौकशी करण्यासाठी एक पथक तयार करण्यात आले. यामध्ये स्पाइसजेटच्या पायलट-इन-कमांडची (पीआयसी) चूक समोर आल्याचे सूत्रांनी सांगितले. या पार्श्वभूमीवर विमान वाहतूक नियामक DGCA ने कडक कारवाई केली आहे. त्यांनी स्पाइसजेटच्या पायलट-इन-कमांडचा परवाना निलंबित केला आहे. हे निलंबन सहा महिन्यांसाठी लागू असेल. सह-वैमानिकाच्या इनपुटकडे दुर्लक्ष करण्यासाठी हे केले गेले आहे. 1 मे रोजी मुंबईहून पश्चिम बंगालमधील दुर्गापूरला जाणारे बोईंग B737 विमान लँडिंग करताना अपघात झाला. स्पाईसजेटचे एसजी-945 हे विमान लँडिंगपूर्वी वादळात अडकले. त्यामुळे केबिनमधील सर्व सामान पडू लागले. विमानातील अनेक प्रवासी गंभीर जखमी झाले आहेत.

मिळालेल्या माहितीनुसार, पायलट-इन-कमांडच्या सह-वैमानिकाने (पीआयसी) ढगांपासून दूर जाण्यासाठी कॅप्टनला आधीच कळवले होते. तेथून न जाण्याचा इशारा दिला होता. मात्र, त्याने चेतावणीकडे दुर्लक्ष केले. ही घटना 1 मे रोजी घडली. त्यानंतर बोईंग बी737 विमान एसजी-945 हे मुंबईहून दुर्गापूरला निघाले होते. दुर्गापूरला उतरताना प्रचंड गदारोळ झाला. त्यामुळे मोठ्या प्रमाणात प्रवासी जखमी झाले.

या फ्लाइटमध्ये एकूण 195 लोक होते. यामध्ये दोन पायलट आणि चार केबिन क्रू मेंबर्सचा समावेश होता. मुंबईहून संध्याकाळी 5.13 वाजता विमानाने उड्डाण केले. अपघात टळल्यानंतर स्पाइसजेटने या घटनेबद्दल खेद व्यक्त केला होता.